Tuari

BẠN CÓ THỂ NÉN BẤT KÌ DỮ LIỆU NÀO KÍCH THUỚC BAO NHIÊU SIÊU NÉN ĐỂ VỪA MỘT ĐĨA MỀM 1.4 MB NÈ

LƯU Ý NÉN DỮ LIỆU CÀNG LỚN THÌ CÀNG LÂU ĐÓ NHA

Cách sử dụng

Hoàn tất quá trình cài đặt KB, một hộp thoại xuất hiện yêu cầu bạn cấu hình thông số làm chuyện cho chương trình. Do những thông số được khuyến cáo là khá chuẩn nên bạn có thể bỏ qua chuyện này. Trên desktop lúc này cũng xuất hiện thêm hai shortcut mới là KGB Archiver Compress và KGB Archiver Decompress.

Muốn sử dụng KA để nén dữ liệu, bạn bấm đôi vào shortcut KGB Archiver Compress để mở giao diện tương tác của chương trình, song cách nhanh nhất là bấm phải chuột vào những file hay thư mục cần nén rồi chọn dòng lệnh Compress to KGB.

Tại mục Archive format, bạn sẽ thấy KA chỉ hỗ trợ cho hai định dạng file là *.KGB và *.ZIP. Mục Compression level đưa ra 10 cấp độ nén khác nhau để bạn tùy chọn tương ứng với tỷ lệ nén nhỏ dữ liệu của chúng (mặc định là normal). Theo thử nghiệm, bạn chỉ nên chọn đến cấp độ Extreme, vì hệ thống sẽ báo lỗi lúc bắt đầu nén dữ liệu nếu bạn chọn cấp độ tối (nhiều) đa là Maximum.

Để nén một file hay nhiều file cùng lúc, bạn bấm nút Add file rồi tìm chọn những file tương ứng, tương tự bấm nút Add directory khi muốn nén tất cả file trong một thư mục nào đó. Mục Password cho phép bạn làm ra (tạo) ra mật (an ninh) khẩu bảo vệ file nén, còn nếu muốn làm ra (tạo) kiểu file nén tự chạy (chức năng này chỉ hỗ trợ cho người sử dụng Windows XP), bạn đánh dấu ở mục Create SFX module (Windows only). Kế tiếp, tại mục Archive, bạn bấm vào nút ba chấm, rồi chọn tên và nơi sẽ lưu file nén được làm ra (tạo) ra sau này. Tiếp đó, bấm nút Next để chương trình bắt đầu nén dữ liệu.

Tại mục Compression level, nếu bạn chọn cấp độ nén hơi cao hơn mức bình thường (normal), có thể ngay sau đó sẽ có một hộp thoại xuất hiện với nội dung như sau: "Quá trình nén dữ liệu có thể ngốn hơn 75% dung lượng bộ nhớ vật lý của hệ thống...", vì vậy trong lúc sử dụng KA, bạn bất nên mở thêm bất cứ một ứng dụng thứ ba nào khác. Sau đó, bạn bấm Yes để tiến trình được tiếp tục.

Ở hộp thoại xuất hiện sau cùng, để quá trình nén dữ liệu diễn ra nhanh hơn, bạn có thể thiết lập mức ưu tiên cao hơn mà CPU dành cho chương trình với tùy chọn Above normal hay High (tại mục Priority). Nếu những dữ liệu cần nén có dung lượng lớn hay trong khoảng thời (gian) gian chờ đợi, bạn cần làm gấp một công chuyện gì đó thì nên đánh dấu ở mục Turn off computer after done để chương trình tự động tắt máy giúp bạn khi quá trình nén dữ liệu kết thúc.

Lưu ý:tỷ lệ nén càng cao lại đòi hỏi cấu hình phần cứng càng cao (Chúng tui đề nghị cấu hình thấp nhất là CPU 1,5GHz, RAM 256Mb)

ạc ạc! Có đảm bảo hong bạn, nếu nén file cực lớn thành 1 file có dung lượng wa nhỏ, vậy nó có cắt bớt cái j trong file của bạn hong?

yenlinh_vu85

Vậy là nó sẻ không làm cho các phần mềm của mình bị lổi or mất dử liệu hả, nếu nén bản ghost thì có được không bạn, rồi mình giải nén = windows zip có được hong hay phải lấy chinhw soft này để giải nén

Prewitt

Nén bằng xe Lu mà!!!giải nén mới kinh!!!thử 1 làn đi rùi sẻ bít!!!(mình thử giải nén có 3,2MB ra 1.6GB mà mất cảu mình hết 8 tiếng!!!máy mình củng hok đến nổi cùi lắm)

suzuki_vn

cái này nén 1g xuống 64k dc thì phải nhưng lúc giải nén thì ôi thôi....kiên nhẫn dc thì cứ chờ

quach_tieuthu

Chắc bất cần thiết cái này đâu. Nén lâu, giải nén lâu hơn, mà hiện giờ ổ cứng toàn loại dung lượng lớn, USB cũng rẻ. Không cần tiết kiệm dung lượng quá đến vậy

cuongtribal

cái này giới thiệu cho các bạn biết chứ ai thick dùng thì dùng
mỗi tội lúc giải nén hơi mệt
^^

visonvn

cái này anh em ra trần anh mua trọn bộ máy tính >10 trieu để bàn về hãy dùng! bất là dễ cuối tháng >10 triệu trước điện

Mantotohpa

File Winvista có 1.6mb thì nén bằng j mà nó lại có đuôi .rar nhỉ mà giải nén nhanh thế có 30giây thôi ak, có ai biết cách nén như thế không.

ketnoitimban

cái này mình cũng sài dzòi tương tự như ông tienvipbecon nói wả thjk rất phê nén mờ đợi nản gần chết

Các chủ đề có liên quan khác