Tình hình là từ khi đua đòi download các film, các chuơng trình nặng của ngành viễn thông về là mình sử dụng chuơng trình teracopy để tăng tốc độ.

Thấy rất hiệu quả với các file có dung lượng lớn. Teracopy ứng dụng cách chia nhỏ file để copy nên tốc độ rất nhanh, nhưng với các file nhỏ thì teracopy lại như rùa!

Nhưng mình nghe một số bạn nói: sử dụng teracopy sẽ gây hại rất nhiều cho HDD, đặc biệt là laptop?

Không biết có đúng như vậy không? Mong các bạn cho mình ý kiến nha! Mong các bạn nêu rõ lý do nha!

Riêng mình mình nghĩ chắc sẽ không anh hưởng vì, windows 7 cũng có hỗ trợ copy tốc độ cao với các file dung lượng lớn. và người dùng cũng thừa nhận cùng 1 file dung lượng năng thì copy trên windows xp chậm hơn windows 7. chẳng lẽ windows 7 làm hại hdd à???

Chắc không? vì cái gì nó cũng có tuổi thọ hết rồi! Đến lúc nó hư là nó hư!

Đấy là suy nghĩ của mình còn bạn, bạn nghĩ sao???

tctuvan

Nói thật, là đối với windows thì cái gì của Microsof, tức là những chức năng có sẵn là tối ưu nhất bác à.
Cái tera copy có tối ưu hơn để copy nhanh, nhưng điều đó khiến ảnh hưởng các sector, tốc độ quay của ổ cũng tăng hơn.... sẽ nhanh hơn, xong cũng góp phần làm giảm tổn thọ Ổ cứng. Tất nhiên là không thể thấy ngay, nhưng tổng thể là có ảnh hưởng

Nên nếu thỉnh thoảng dùng thì thoải mái, nhưng đừng dùng quá nhiều.

Dubhghall

chắc là không vì nó phân tích file ra nhiêu phần và copy thế thôi hại máy không đáng kể

Terrel

mình thì không rành lắm về CNTT cả phần mềm lẫn cứng , chuyện chép xóa đơn thuần( không sd sft hỗ trợ) thì cũng vừa ảnh hưởng đến HDD rồi (có xài thì có hao) ui giào thế nhưng chuyện chép xóa của thiên hạ thì vẫn diễn ra ầm ầm , cái HDD của mình hàng sê-cần-hen đây mà vừa được 4 năm(chưa kể t.gian khi em chưa đến với anh ) cho tới giờ vẫn "ngon". Bấy nhiêu là ý kiến của cá nhân mình.

Cái gì cũng có 2 măt của nó.

Nếu muốn không bị hại đến HDD thì đừng có lưu gì vào HDD cả, mà tốt nhất khi mua về cất nó thật kín trong tủ không dùng đến.

Đừng lo xa lắc xa lư như thế..................

Bạn dơnload phim dung lượng lớn về còn hại hơn ấy chứ.....

Tóm lại lài lo thừa...............

Mal

chắc là có đó vì nó an mất 2 ổ cứng của bạn mình rùi

Darek

Mỗi HDD có tuổi thọ nhất định thôi chứ sài mau hư hay k do mình thôi chứ Phần mềm đó k ảnh hưởng gì nhìu

ngo_li2507

ntvan0606 Cái gì cũng có 2 măt của nó.

Nếu muốn không bị hại đến HDD thì đừng có lưu gì vào HDD cả, mà tốt nhất khi mua về cất nó thật kín trong tủ không dùng đến.

Đừng lo xa lắc xa lư như thế..................

Bạn dơnload phim dung lượng lớn về còn hại hơn ấy chứ.....

Tóm lại lài lo thừa............... Uhm đúng có xài thì phải có hao chứ

Các chủ đề có liên quan khác