blackbery18

Mình mới cài windows xong cho laptop, nhưng không biết tại sao cài xong rồi mà giờ dùng máy là máy rất nóng.

a(c) nào biết lí do và cách khắc phục thì giúp mình với.

thanks!

Gow

Các vấn đề có thể xảy ra là : xung đột phần mềm, driver không tương KẾT (VGA, Webcam...)...làm CPU nặng quá nên máy nóng.

Xem lại bộ phận tản nhiệt nhé, cái này bạn mua lâu rồi thì nên đem ra tiệm vệ sinh trong laptop.

hoangtrinh3

nhiu độ mà nóng vậy? bạn dùng đo xem.

Có thể trời lạnh nên bạn thấy nó "ấm" thôi

Mitchel

vệ sinh máy bên trong, kiểm tra các phần mềm xem ông nào chạy ẩn không . kiểm tra cả cpu nữa

Nên check xem có tiến trình nào hoạt động quá nhiều ko. Nếu có nhưng bạn không biết tiến trình đó là gì thì post cái hình lên đây.

Trường hợp nữa là liên quan tới xung đột phần mềm, cái này thì bạn nên để ý xem tình trạng nóng là từ khi nào, mới cài máy xong vừa nóng hay sau khi cài 1 phần mềm nào đó mới nóng. Nếu sau khi cài 1 phần mềm nào đó thì gỡ nó ra, còn mới cài mái và cài driver thì lỗi nhiều là do xung đột driver

Tuy nhiên bạn cũng nên vệ sinh máy trước !

các bạn cho em hỏi làm sao để kiểm tra xem có chương trình nào đang chạy ẩn nhỉ???????????? Đơn giản là bạn có thể dùng task manager của windows, hay process explorer !

Roselyn

Xem cái nào đang chạy gây nặng máy...Có thể virut hay do quạt tản nhiệt bị hư

2403_1994

Cái này mình mới biết share cho ai chưa biết

Vào Start > Run gỏ vào MSCONFIG

Hiện lên 1 cái bảng

Bạn vào thẻ Startup và tắt những ứng dụng chạy cùng với windows

Nhiều ứng dụng quá sẽ làm Usage CPU, Memory tăng cao dẫn đến nóng máy

Lúc trước máy mình Do lý do chạy nhiều ứng dụng cùng với windows nên hay nóng máy tắt máy máy liên lục .

Đi vệ sinh máy có anh chỉ như thế

Restart lại xem kết quả

maquai

trước khi cài lại bạn vừa format lại các ổ đĩa chưa hay cài đè lên vậy????

máy bạn là case hay laptop nếu là case thì tháo ra lau chùi kĩ xem sao , nhớ bôi keo tản nhiệt cho cpu nữa

vo_doi_dot_com

coi chừng tắt mấy cái ứng dụng đi cùng windows là máy mát khỏi nóng luôn đó Cái này mình mới biết share cho ai chưa biết

Vào Start > Run gỏ vào MSCONFIG

Hiện lên 1 cái bảng

Bạn vào thẻ Startup và tắt những ứng dụng chạy cùng với windows

Nhiều ứng dụng quá sẽ làm Usage CPU, Memory tăng cao dẫn đến nóng máy

Lúc trước máy mình Do lý do chạy nhiều ứng dụng cùng với windows nên hay nóng máy tắt máy máy liên lục .

Đi vệ sinh máy có anh chỉ như thế

Restart lại xem kết quả

bạn thử vệ sinh xem ! có thể quạt tải nhiệt của bạn bị khô mở đấy ! đem máy ra bảo họ thêm mở là xong ! hj

chúc bạn may mắn !

Các chủ đề có liên quan khác