Burtt

Hiện tượng thai quá ngày sinh là thai ở trong tử cung quá 287 ngày, tức là hết tuần thứ 41 tính từ ngày đầu của kỳ kinh cuối.

Nguyên nhân của quá trình sinh muộn chưa được biết rõ. Việc chẩn đoán thai quá ngày sinh nếu chỉ dựa vào tuổi thai có thể không chính xác vì thực tế, thời gian phóng noãn có thể sai lệch so với lý thuyết, thai phụ có thể không nhớ ngày kinh cuối cùng.

Hiện tượng này khá nguy hiểm, thai quá ngày sinh dễ bị suy thai, trường hợp suy nặng có thể chết trong tử cung trước và trong khi chuyển dạ. Thai quá ngày sinh có tỷ lệ nhiễm độc và tử vong cao.

Chính vì thế, các thai phụ nên thường xuyên đi khám tại các bệnh viện hay các phòng khám phụ khoa, nhất là ở những tuần cuối, để được các bạn sĩ chẩn đoán, tư vấn và xử lý kịp thời trong tình huống xấu.

Chúc bạn sức khoẻ hạnh phúc!

vannho2610

Thai quá ngày sinh cần chú ý:
Trước tiên bạn nên nhớ, ngày dự sinh chỉ mang tính tương đối, mức độ chính xác phụ thuộc vào nhiều yếu tố như vòng kinh của người mẹ dài hay ngắn, chu kỳ kinh nguyệt có đều không, chế độ ăn uống, làm việc, nghỉ ngơi, tình trạng sức khỏe khi mang thai của mẹ…

Em bé ra đời trước hay sau ngày dự sinh 1-2 tuần vẫn được xem là bình thường. Bởi thế bạn không nhất thiết phải lo nếu quá ngày dự sinh mà vẫn chưa thấy dấu hiệu chuyển dạ.

Hãy đi khám thường xuyên hơn, 2 - 3 ngày/lần, bởi giai đoạn này quả thực dễ phát sinh nhiều biến chứng như cạn ối, canxi hóa nhau (rau) thai… các bạn sĩ sẽ giúp bạn theo dõi tình trạng sức khỏe cả hai mẹ con và có biện pháp kịp thời nếu xảy ra sự cố bất thường.

Chỉ định mổ được coi là biện pháp cuối cùng với những trường hợp cần cấp cứu như em bé đã ở trong tình trạng nguy kịch, còn lại các bạn sĩ sẽ cố gắng để bạn sinh thường với sự hỗ trợ của thủ thuật đẻ chỉ huy (các biện pháp giục sinh). Hãy yên tâm rằng mọi chuyện sẽ trôi qua tốt đẹp.

Điều cần làm nhất trong những ngày chờ sinh là đặc biệt quan tâm đến sức khỏe của bạn. Cuộc vượt cạn sắp tới chắc chắn không dễ dàng, nếu bạn muốn đủ sức sinh con, hãy ăn uống, nghỉ ngơi thật hợp lý kết hợp với vận động nhẹ nhàng, đừng để mình bị ốm.

Nếu trong công việc chuẩn bị đón con có gì đó chưa làm xong, bạn hãy tranh thủ hoàn thành nốt vào giai đoạn này. Kiểm tra lại xem các vật dụng cho hai mẹ con đã đủ cả chưa, cần bổ sung những gì. Đi mua nốt đồ cho bé cũng là cách giúp bạn thư giãn. Lưu ý nên đi với người thân và không vận động quá sức, hãy ngồi nghỉ một lát nếu bắt đầu thấm mệt.

Đừng nghĩ rằng đi bộ nhiều sát ngày sinh sẽ “dễ đẻ” hơn. Đó là quan niệm sai lầm. Dễ đẻ hay không tùy thuộc cấu tạo cơ thể người mẹ, vị trí nằm của em bé... Sự vận động thường xuyên cũng phải do cả một quá trình. Tranh thủ “đi bộ hùng hục” trong những ngày này chỉ làm tăng nguy cơ tụt nhau thai, vỡ ối, đẩy thai nhi vào tình trạng nguy kịch.

Cuối cùng, đừng quên lạc quan tin rằng bạn sẽ vượt cạn thành công và hạ sinh một em bé khỏe mạnh, cho dù bé có “già” hơn tí xíu. Những ngày giá rét thế này, bé muốn “trốn” thêm một chút trong bụng mẹ ấm áp cũng là điều dễ hiểu, phải không?
Chúc bạn hạnh phúc!

Các chủ đề có liên quan khác