Thể thơ thất ngôn bát cú đường luật nếu mình nhớ không lầm là thể thơ có vay mượn từ Trung Quốc,bạn cứ thuyết minh tùy theo số câu,số chữ của câu,tuy nhiên,bạn nên lấy một số bài thơ thất ngôn bát cú đường luật của Bà huyện thanh quan và Hồ Xuân Hương như Qua đèo ngang,Chiều hôm nhớ nhà,Thăng long thành hoài cổ..v..v..Mình có sách giáo trình về vấn đề này,nếu bạn muỗm mình có thể gửi trang đó qua cho bạn

Clintwood

Đường luật là thơ có từ đời Đường(618-907)ở Trung quốc.Thơ thất ngôn bát cú có tám câu .mỗi câu 7 chữ.Có gieo vần(chỉ 1 vần)ở các chữ cuối của các câu 1,2,4,6,8.Có phép đối giữa các câu 3 và câu 4,câu 5 với câu 6(tức 4 câu giữa).Có luật bằng trắc.ko đúng những điều trên bị coi là thất luật.bài thơ qua đèo ngang của bà huyên thanh quan là một bài thơ thất ngôn bát cú đường luật(tên thật của bà là nguyễn thị hinh).nguyễn khuyến cũng có bài thơ bạn đến chơi nhà cũng theo thễ thơ này

Mình không tiện ghi ra đây nên mời bạn xem lại định nghĩa thơ thất ngôn bát cú Đường luật trong SGK văn học lớp 7!Ở đó người ta đã định nghĩa khá rõ ràng rồi đấy!

Các chủ đề có liên quan khác