bduycong

Chào các bạn! Windows Service Pack 3 vừa ra đời một thời (gian) gian, vừa đang cập nhật hàng ngày với anh em ta. Từ phía Microsoft vừa cho download SP3 về dưới 2 dạng là một file cài đặt và một file ảnh chuẩn .iso (tên file download về là forIT-WindowsXP-KB936929-SP3-x86-ENU.exe và xpsp3_5512.080413-2113_usa_x86fre_spcd.iso). Bạn cũng có thể update từ WindowsXP SP2 lên SP3 thông qua Windows Update. Tuy nhiên, gần đây mình thấy một số bạn thắc mắc xung quanh chuyện các bạn download file xpsp3_5512.080413-2113_usa_x86fre_spcd.iso về và ghi ra đĩa thì không thể boot được. hay một số bạn thì muốn tích hợp SP3 cho đĩa Windows SP2 của mình và có thể boot được.

Vấn đề là các bạn vừa nhầm tưởng file xpsp3_5512.080413-2113_usa_x86fre_spcd.iso download từ website của Microsoft là một đĩa cài Windows SP3 thực sự (nghĩa là có thể boot được). Nhưng thực ra đây chỉ là file cài đặt đầy đủ trong chế độ tự động (autorun) và được ghi lại dưới dạng ảnh. Vì thế nó có phần mở rộng lớn là .iso nhưng các bạn ghi ra cũng không thể boot được. Nếu để ý kỹ thì các bạn dùng UltraISO hay một phần mềm đọc file iso nào đó như Winrar chẳng hạn mở file này lên bạn sẽ thấy thành phần bên trong file này khác hẳn so với đĩa Windows Setup. Bạn không thể boot được khi ghi ra đĩa mà chỉ có thể setup trực tiếp trong môi trường Windows. Sau đây mình xin chỉ dẫn các bạn cách tích hợp bộ Service Pack 3 đó vào đĩa Windows Setup.

Bước 1. Bạn tạo một thư mục có tên là WindowsXP trên một phân vùng ổ cứng của máy bạn, ví dụ là ổ E. Bạn copy toàn bộ nội dung đĩa cài Windows vào thư mục này.

Bước 2. Tạo tiếp một thư mục ServicePack3 (hay tên gì tùy bạn nhưng nhớ phải viết liền tên) trên ổ E (hay trên ổ nào đó tùy ý bạn). Nếu bạn download về file forIT-WindowsXP-KB936929-SP3-x86-ENU.exe thì bạn copy file này vào thư mục ServicePack3 vừa tạo, dùng Winrar bung nén (click chuột phải vào file chọn Extract here). Nếu bạn download về file xpsp3_5512.080413-2113_usa_x86fre_spcd.iso thì bạn dùng UltraISO mở file đó lên và extract file có tên WINDOWSXP-KB936929-SP3-X86-ENU.EXE ra thư mục ServicePack3 vừa tạo. Xem hình dưới đây.

Sau khi extract file WINDOWSXP-KB936929-SP3-X86-ENU.EXE từ file .iso bạn tiếp tục dùng Winrar bung nén tiếp trong thư mục ServicePack3 như trên. Sau khi bung nén xong bạn sẽ thấy kết quả là thư mục i386 trong thư mục ServicePack3.

Thoát ra vào run (Start\Run). Trên cửa sổ Run bạn chọn nút Browse và link đến đường dẫn sau E:\ServicePack3\i386\update và chọn file update.exe. Sau khi chọn xong bạn gõ thêm vào sau chuỗi E:\ServicePack3\i386\update\update.exe nội dung /s:E:\WindowsXP. Như vậy đường dẫn đầy đủ là E:\ServicePack3\i386\update\update.exe /s:E:\WindowsXP và OK.

Khi bạn gõ đúng vào thì kết quả sẽ như sau

Sau bước ở trên là bạn vừa tích hợp (update) được SP3 vào thư mục WindowsXP. Và bây giờ chuyện tiếp theo là bạn phải nạp file boot cho thư mục WindowsXP. Bạn mở UltraISO lên, bên cửa sổ dưới tay trái chọn đến thư mục WindowsXP. Tiếp theo chọn tất cả các file và thư mục bên của sổ dưới bên phải và nhấn nút add. Xem hình dưới.

Sau khi tất cả nội dung ở vừa được add lên trên bạn Click chuột vào thẻ bootable và chọn Load boot file...

Cửa sổ chọn file boot hiện ra và bạn hãy download file boot mycd.bif và chọn nó (chú ý bạn không dùng file SETUPLDR.BIN có trong thư mục i386 của đĩa Windows vì không thành công).
Tiếp theo bạn Save as sau khi vừa load boot file. Bạn sẽ được file .iso và 100% boot được. Xem hình dưới.

Để chắc chắn mình vừa test thử trên máy ảo. Kết quả 100/1000 là OK

Cuối cùng là chỉ còn đợi bạn ghi ra đĩa thôi! Sau đó đi ăn mừng hay đi ngủ! Chúc bạn thành công!

mình ghi thành DVD thì 0 boot được. Vậy phải làm sao? có cần 1 file mycd.bif mới không?

Mình burn bằng burnAware free , mình vừa có chọn boot loader cho nó rồi!

---------- Bài viết vừa được nhập tự động bởi hệ thống ----------

mình ghi thành DVD thì 0 boot được. Vậy phải làm sao? có cần 1 file mycd.bif mới không?

Mình burn bằng burnAware free , mình vừa có chọn boot loader cho nó rồi!

Lên mạng download bản Windows XP SP3 của Microsoft là dùng được luôn. Cần gì phải mất công vậy?

Hơn nữa bản của Microsoft không phải là bản tích hợp mà là bản do chính hãng sx riêng cho MSDN nên chạy ổn định hơn mấy bản tích hợp nhiều.

Bài viết giành riêng cho những ai vừa "Lỡ" mua, down bản XP 2 về và muốn có luôn XP3. không phải ai cũng có thời (gian) gian và điều kiện để down những bản mới và xịn nhất đâu bạn. Chúng ta nên học cách nói Thank dù là những đóng lũy nhỏ nhất của tất cả tất cả người hơn là tìm những điểm yếu để chê bai hay bình luận. Thank chủ thớt vừa chia sẽ kinh nghiệm

012_456

malefly Bài viết giành riêng cho những ai vừa "Lỡ" mua, down bản XP 2 về và muốn có luôn XP3. không phải ai cũng có thời (gian) gian và điều kiện để down những bản mới và xịn nhất đâu bạn. Chúng ta nên học cách nói Thank dù là những đóng lũy nhỏ nhất của tất cả tất cả người hơn là tìm những điểm yếu để chê bai hay bình luận. Thank chủ thớt vừa chia sẽ kinh nghiệm Đành rằng đây cũng là một cách nhưng Windows sẽ không được ổn định như hàng chính hãng. Hơn nữa nếu có thời (gian) gian để ngồi tìm đọc và làm các thao tác như trên thì tội gì không download sẵn về. Nếu không có mạng thì có thế ra quán NET khoảng 1h là đủ.

Thứ 2 lời Thank tốt nhất đến người viết đó chính là những lời nhận xét thẳng thắn (tất nhiên là phải đúng ).

Các chủ đề có liên quan khác
Tạo bởi Tiêu đề Blog Lượt trả lời Ngày
D Tích hợp ANN-GA để cải thiện thuật toán phân loại hạt trong sản xuất ô tô, hướng tới sản xuất xanh Ngoại ngữ 0
D Mô hình hệ thống phun xăng đánh lửa trên xe toyota vios 2012, tích hợp tạo pan bằng smartphone Khoa học kỹ thuật 0
D Phân tích quy định về một loại hợp đồng thông dụng trong BLDS 2015 Luận văn Luật 0
D CÁC PHƯƠNG PHÁP PHÂN TÍCH CẤU TRÚC HỢP CHẤT HỮU CƠ – BÀI TẬP Ôn thi Đại học - Cao đẳng 0
D Tích hợp có hiệu quả giáo dục ý thức phòng cháy chữa cháy khi sử dụng điện cho học sinh thpt trong giờ dạy học môn vật lí Luận văn Sư phạm 0
D RÈN LUYỆN THAO TÁC PHÂN TÍCH TỔNG HỢP CHO HỌC SINH TRONG DẠY HỌC CHƯƠNG TAM GIÁC Ở LỚP 7 Luận văn Sư phạm 0
D NÂNG CAO NHẬN THỨC VỀ BIẾN ĐỔI KHÍ HẬU CHO HỌC SINH THÔNG QUA BÀI GIẢNG TÍCH HỢP GIÁO DỤC BIẾN ĐỔI KHÍ HẬU MÔN ĐỊA LÍ 12 Luận văn Sư phạm 0
D PHÂN TÍCH QUY ĐỊNH PHÁP LÝ VỀ ĐẦU TƯ THEO HỢP ĐỒNG BOT VÀ BTO Luận văn Kinh tế 0
N Kế hoạch Truyền thông Marketing tích hợp cho thương hiệu mỹ phẩm Thorakao tại thị trường miền Bắc Marketing 0
D Nghiên cứu thiết kế chế tạo mạch tích hợp thụ động và tích cực siêu cao tần sử dụng phần mềm thiết kế mạch siêu cao tần và công nghệ gia công mạch dải Khoa học kỹ thuật 0

Các chủ đề có liên quan khác