pe_pe

"Cô bé bán diêm" là một trong những tác phẩm tiêu biểu, nổi tiếng của An- đéc- xen bởi nó mang đầy tính nhân đạo sâu sắc. Nổi bật trong câu chuyện cảm động này là hình ảnh năm lần quẹt diêm- thể hiện mong ước của em bé. Nhưng lần quẹt diêm thứ tư gây ấn tượng với em nhất vì nó đem đến cho em bé mộng tưởng tốt đẹp nhất. Em quẹt diêm vào tường, một ánh sáng xanh toả ra xung quanh và em nhìn thấy rõ bà đang mỉm cười với em. Em gọi bà. Tiếng gọi tha thiết, khẩn cầu được ở bên bà, chầu Thượng đế chí nhân. Lúc này, em đã biết được rằng, nếu que diêm phụt tắt thì người bà yêu dấu của em cũng sẽ biến đi, bỏ lại em trên quãng đường đời đau khổ. Để bà cho em đi cùng, em đã hứa sẽ ngoan ngoãn, vâng lời. Qua hình ảnh lần quẹt diêm thứ tư, tác giả An- đéc- xen cho ta thấy rõ hơn về hoàn cảnh cực khổ của em bé bán diêm, qua đó thể hiện rõ tấm lòng nhân đạo cao cả của tác giả đối với các em nhỏ bất hạnh trên thế giới này.

Các chủ đề có liên quan khác
Tạo bởi Tiêu đề Blog Lượt trả lời Ngày
D Bản sắc dân tộc trong thơ Nguyễn Duy và Đồng Đức Bốn Văn học 0
D Yếu tố ca dao trong thơ lục bát Đồng Đức Bốn (Trên 3 bình diện Văn học 0
H Bầu không khí tâm lý trong công ty Cổ phần sản xuất Thương mại Dịch vụ Phở Hai Mươi Bốn Tâm lý học đại cương 2
N Chất đồng quê trong thơ lục bát Việt Nam hiện đại (Qua thơ lục bát Nguyễn Duy và Đồng Đức Bốn) Văn học 0
N Văn hóa làng quê trong thơ lục bát đương đại (Qua thơ Nguyễn Duy, Đồng Đức Bốn, Phạm Công Trứ) Văn học 0
Q Vần, nhịp và phương thức tạo nghĩa trong thơ lục bát của Đồng Đức Bốn Văn học 0
M Nghiên cứu tỉ lệ lưu hành và phân type các chủng Salmonella trong thịt gà tươi sống tại bốn tỉnh Miền Trung và Nam Bộ của Việt Nam Khoa học Tự nhiên 2
T KHẢO SÁT VÀ ĐÁNH GIÁ HIỆU ỨNG TRỘN BỐN BƯỚC SÓNG FWM TRONG HỆ THỐNG WDM Khoa học kỹ thuật 2
J Giải số hệ phương trình khuếch tán đồng thời bốn thành phần (B, As, I và V) tìm phân bố nồng độ trong vật liệu silic dựa trên lý thuyết nhiệt động học không thuận nghịch Công nghệ thông tin 0
B Bảo vệ quyền con người trong bốn công ước Geneva về việc bảo hộ nạn nhân chiến tranh Luận văn Luật 0

Các chủ đề có liên quan khác