ngochuyen_1393

Vì trong V- Z chỉ có mỗi topic của bạn Kimhoan122 là chỉ dẫn về các thủ thuật photoshop nhưng hiện tại vừa đóng cửa, cho nên mì́nh mới lập riêng ra mục này để tiếp tục post các thủ thuật cho các mem của V-Z yêu thích photoshop. Mong nhận được sự ủng hộ của các bạn.

Mình sẽ chỉ post các kĩ thuật về vẽ hình bằng photoshop mà chính mình nghĩ ra (ko lấy nguồn từ bất cứ trang web nào khác). Bạn nào có những thủ thuật của riêng mì́nh thể có thể post luôn ở đây để topic thêm phần phong phú.

VẼ RUbiết BẰNG PHOTOSHOP

Mở 1 file mới (kích thước lớn 1 chút), làm ra (tạo) layer 1, dùng công cụ Rectangular Marquee Tool để chọn 1 hình vuông trên layer 1 (giữ Shift). Dùng Gradient Tool, chọn Linear gradient kéo 1 đường chéo trên hình vuông.

Tạo layer 2, vẫn dùng gradient kéo trên hình vuông đó nhưng với màu khác, làm ra (tạo) tiếp layer 3, làm như trên nhưng màu khác. Sau đó, ta kéo từng layer ra riêng biệt cho dễ nhìn.

Kích đúp vào bất kì layer nào để vào Blending Options, chọn và chỉnh các thông số như hình dưới:

Làm tương tự với 2 layer còn lại

Vậy là ta vừa được 3 mảnh màu của rubik. Giờ bạn tắt mấy con mắt ở các layer, chỉ để lại con mắt ở layer 1, chọn layer 1 rồi nhấn Ctrl J 8 lần, sắp xếp các layer đó như hình dưới

Sau đó, ta chọn bất kì layer nào có con mắt, kích chuột phải chọn Merge Visible, các layer xanh sẽ ghép lại thành 1 layer. Layer đỏ và vàng làm tương tự.

Ta vừa có 3 mặt của chiếc rubik, công chuyện còn lại là ghép các mặt đó lại thành rubik. Vào Edit – Transform, dùng Distort, Skew để uốn các mặt của rubiết ( chỗ này phải cẩn thận nếu không rubiết sẽ méo và không khớp)

Kết quả đây

Ứng dụng khác nè: TOP rubik

Thế là xong 1 tut, mì́nh còn mấy tut nữa nhưng để sau post tiếp. Chúc các bạn thành công.

LOLLIPOP

Mở file mới, làm ra (tạo) layer 1, bật thước kẻ lên (Ctrl R). Dùng công cụ Elliptical Marquee Tool, giữ Shift chọn 1 đường tròn đường kính 4 inches (dựa theo thước kẻ mà vẽ)

Dùng Paint Bucket Tool để fill màu cho vùng chọn (ở đây mình dùng màu xanh)

Bỏ chọn (Ctrl D), dùng Rectangular Marquee Tool chọn hình vuông 2×2 inches như hình dưới

Shift + Ctrl + I để nghịch đảo vùng chọn, nhấn Delete xoá vùng đó đi, chỉ để lại hình dưới

Bỏ chọn, Ctrl J 3 lần để copy layer 1 thành 4 layer, Edit – Transform – Rotate xoay các layer rồi xếp lại thành hình tròn

Chọn layer 1, vào Blending Options, chỉnh Gradient Overlay và Bevel and Emboss với các thông số như sau

Các layer còn lại làm tương tự, màu sắc tuỳ bạn chọn. Tắt con mắt ở background đi, dùng lệnh Merge Visible nối các layer lại (xem lại ở bài vẽ rubik). Ctrl Click vào phần hình của layer để chọn layer, vào Filter – Distort – Twirl chỉnh như dưới

Vậy là xong thân cây kẹo, giờ ta vẽ phần que cầm. Tạo layer mới, dùng Rectangular Marquee Tool chọn vùng dài như que kẹo, dùng Gradient Tool kéo trên vùng chọn (màu sắc tuỳ bạn)

Blending Options – Bevel and Emboss

Rotate cây que cho khớp với kẹo, dùng Eraser tẩy phần dưới que cho tròn một chút

Xong rồi đấy:

Trông cũng được đấy chứ

penhox_codon

BIGBANG BRUSHES
Mình vốn rất hâm mộ nhóm nhạc này nên vừa làm brush hình của họ, ai thích thì down về nghịch chơi.

kama_suky

bạn này chắc pro Photoshop lắm đây! Mình muốn làm phần nước tương tự hình này mà không biết làm thế nào, tìm brush nước không ra, nếu bạn biết thì chỉ dẫn với nhé. Nếu có brush đẹp thì up lên cho mình với (cần brush nước và brush bong bóng). Thanks nhiều nhé:

[url=http://img20.imageshack.us/gal.php?g=78913678.jpg]http://img20.imageshack.us/gal.php?g=78913678.jpg[/url][img]

---------- Bài viết vừa được nhập tự động bởi hệ thống ----------

[img][url=http://img154.imageshack.us/img154/9937/66899218.jpg]http://img154.imageshack.us/img154/9937/66899218.jpg[/url][img]

Dannie

Để đáp lại sự ủng hộ của các bạn, hôm nay mình lại share thêm tut mới để các bạn nâng cao thêm skill Photoshop.

Như mình vừa nói ở bài đầu tiên là mình chỉ chuyên sâu vào kĩ năng vẽ và thiết kế hình trên Photoshop cho nên kĩ năng làm hiệu ứng rất kém (đành chịu, newbie mà ). Vì thế, mình không thể đáp ứng được yêu cầu của các bạn về text hay hiệu ứng. Còn về brush và font thì bất cứ khi nào có brush hay font đẹp, mình sẽ share cho các bạn.

Mở file mới, dùng Rounded Rectangle Tool, chọn Shape layer vẽ 1 hình như dưới, màu sắc tuỳ bạn chọn

Blending Options – Gradient Overlay, Bevel and Emboss

Tạo layer mới, dung Elliptical Marquee Tool chọn 1 vùng tròn, Fill màu trắng. Vẫn layer đó, chọn 1 hình tròn nhỏ hơn ở chính giữa hình tròn lớn, nhấn Delete

Bevel and Emboss, Gradient như hình dưới

Viết chữ lên phím điều khiển (ở đây mình dùng font BankGothic Md BT, màu 656565), Free transform để vừa chữ

Dùng Custom Shape Tool, chọn lấy hình tam giác rồi kéo (giữ Shift để hình được cân)

Nhân đôi layer tam giác đó lên, kéo layer vừa copy xuống, dùng Line Tool vẽ như hình dưới

Tắt các con mắt ở các layer khác đi, chỉ để lại hình vừa vẽ, Merge Visible để gộp nó lại thành 1 layer. Edit – Transform – Rotate 90 CW sau đó free transform thu nhỏ lại, kéo sang phải phím điều khiển. Copy layer đó, Edit – Transform – Flip Horizontal, kéo layer vừa copy sang trái

Màn hình của Ipod thì tuỳ bạn chọn, mình thì dùng hình này cho ra dáng Ipod, các bạn có thể save hình này về máy để làm tiếp theo mình

Mở nó trên Photoshop, dùng Magic Wand Tool chọn lấy quả táo

Dùng Move Tool kéo nó sang bên hình Ipod đang làm, thu nhỏ lại cho vừa, dùng Rectangular Marquee Tool chọn lấy 1 hình chữ nhật bên hình kia để làm nền màn hình Ipod

Chọn layer hình nền vừa nãy, Blending Options – Stroke, màu 828282

Chọn layer quả táo, Merge Down (Ctrl E) để gộp với layer hình nền. Nhân đôi layer đó lên, vào blending options của layer mới copy, tắt Stroke đi. Dùng Elliptical Marquee Tool chọn 1 vùng như dưới, nhấn Delete

Image – Adjustment – Brightness/ Contrast

Tạo layer mới , chọn vùng như dưới

Fill màu 828282, thêm dòng chữ nữa là xong rồi

Gara

MOBILE BRUSH

Mình tiếp tục post cho các bạn brush mình mới làm (khá nhiều đấy). Nhớ thank mình nhé

Jayronn

Kỹ năng vẽ trên Ps của bro tốt thật ^^. Bài viết rất hay, làm thêm nhiều tut cho mình học hỏi đi ....

tyty_extreme

link FULL GRADIENT die nhưng vẫn thank vì công post bài mong bạn share thêm mấy bài hay nữa

Các chủ đề có liên quan khác