zenie_love

cho mình hỏi, mình lỡ viết sai mặt hàng cho khách, mặt hàng tủ 1.5 m mà mình viết tủ kính 2 m, số trước và thuế điều đúng chỉ khác là mặt hàng thể hiện trên HĐ nên mình có yêu cầu khách hàng trả lại HĐ để mình điều chỉnh, tiếc nuỗi là khách hàng vừa kê khai Thuế GTGT của tháng đó rồi,giờ mình phải thuyết phục khách hàng điều chỉnh lại mà mình bất biết cách điều chỉnh sao hết mong các bạn giúp dùm

cám ơn

starious_1516

Trích:

Nguyên văn bởi duong2005

cho mình hỏi, mình lỡ viết sai mặt hàng cho khách, mặt hàng tủ 1.5 m mà mình viết tủ kính 2 m, số trước và thuế điều đúng chỉ khác là mặt hàng thể hiện trên HĐ nên mình có yêu cầu khách hàng trả lại HĐ để mình điều chỉnh, tiếc nuỗi là khách hàng vừa kê khai Thuế GTGT của tháng đó rồi,giờ mình phải thuyết phục khách hàng điều chỉnh lại mà mình bất biết cách điều chỉnh sao hết mong các bạn giúp dùm

cám ơn

ko sao, cái này là sai sót không trọng yếu nên ok, chỉ cần lập một cái biên bản trình bày rõ vấn đề này rồi xin chữ ký đóng dấu 2 bên là ok cả mà

mình chưa gặp trường hợp này bao giờ cả

nhưng mình có ý kiến như thế này bạn xem có được hok nhé

Lập biên bản trình bày cho cả hai bên biết song song đó báo cho bên mua nhờ bên mua báo cho CQT biết trường hợp này và cùng thời lập báo cáo điều chỉnh tờ khai thuế VAT

Mình nghĩ có lẽ làm cách này đượcCả nhà cho thêm ý kiến nhá

Parkins

Mình thấy Giôngtố nói là hợp lý, trước thuế bất sai thì bất cần làm đ/c.

Thông thường ghi nhầm ít như vậy thì KT gạch ngang dòng ghi sai, sau đo ghi lại đúng và đóng dấu treo lên chỗ sửa đó là được

vinhnv43

Trích:

Nguyên văn bởi maibiec83

Mình thấy Giôngtố nói là hợp lý, trước thuế bất sai thì bất cần làm đ/c.

Thông thường ghi nhầm ít như vậy thì KT gạch ngang dòng ghi sai, sau đo ghi lại đúng và đóng dấu treo lên chỗ sửa đó là được

Bạn maibiec ơi, bất được sửa chữa, gạch xoá trên hoá đơn nhé, bất có quy định nào cho đóng dấu treo luôn. Sai là huỷ

Trích:

Nguyên văn bởi duong2005

cám ơn

Theo các Khách thế nào là sai sót trọng yếu và bất trọng yếu trong hoá đơn?

Còn theo mình thì HĐ này phải Hủy.

Thân!

nhocxinh_trasua

sai sot do hoi nghiem trong do'.bay h minh phai huy HD do' va noi KH len dieu chinh lai.( ben thue yeu cau "tien"( an vung) thi minh chiu thoi

sammi_oy

bạn phải lập biên bản hủy hóa đơn sau khi hai bên vừa kí xác nhận rồi bạn viết tờ khác nha

Tốt nhất làm vậy rồi sau này kê trong báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn cho tiện chứ đừng có dại mà sửa như maibiec83 nói

chantran0507

Đồng ý với betrang!! bất được sửa chữa hay tất xóa trên hóa đơn, sai thì hủy xuất lại tờ khác nha bạn!!

timbaland_3107

Trích:

Nguyên văn bởi betrangxxx

Bạn maibiec ơi, bất được sửa chữa, gạch xoá trên hoá đơn nhé, bất có quy định nào cho đóng dấu treo luôn. Sai là huỷ

Theo các Khách thế nào là sai sót trọng yếu và bất trọng yếu trong hoá đơn?

Thân!

Bạn cần căn cứ vào thuật ngữ “Bỏ sót và các sai sót trọng yếu” qui định trong Chuẩn mực kế toán số 29 “Thay đổi chính sách kế toán, ước tính kế toán và các sai sót” để xác định là sai sót trọng yếu hay sai sót bất trọng yếu. Chuẩn mực kế toán số 29 vừa định nghĩa như sau: “Bỏ sót hay sai sót trọng yếu: Việc bỏ sót hay sai sót được coi là trọng yếu nếu chúng có thể làm sai lệch đáng kể báo cáo tài chính, làm ảnh hưởng đến quyết định kinh tế của người sử dụng báo cáo tài chính. Mức độ trọng yếu phụ thuộc vào qui mô và tính chất của các bỏ sót hay sai sót được đánh giá trong trả cảnh cụ thể. Qui mô, tính chất của khoản mục là nhân tốt quyết định đến tính trọng yếu”

ngaykhongmua167

Trích:

Nguyên văn bởi betrangxxx

Theo các thế nào là sai sót trọng yếu và bất trọng yếu trong hoá đơn?

Thân!

Đồng ý với bé trang luôn, làm biên bản hủy HĐ đó rùi xuất lại HĐ khác chứ làm theo nàng matbiec gạch xóa trên HĐ có ngày bị các pác thuế phạt cho vỡ mẹt đó

123_letsvi

Minh nghi sai sót đó không trong yếu nên chỉ cần làm BB diều chỉnh xin chử ký và đóng dầu (nhớ 2 bên xác nhận nhé). uh còn HĐ mà si thì hủy chứ không được sửa lên đó và đóng dấu treo gì hết ah.eheehe chuc bạn vui vẻ nhé

congchua_cin

Đúng rồi không được tẩy xóa bất cứ nội dung nào đâu, bạn phải làm điều chỉnh mới được

Drudwas

Trích:

Nguyên văn bởi duong2005

cám ơn

Theo mình thì bạn lập một hoá đơn thay thế cho tờ hoá đơn củ. tờ hoá đơn mới này bạn ghi lại thông tin đúng và ghi thêm dòng: hoá đơn này thay thế cho hoá đơn số... ngày.... tháng .... năm...

thang_ha69

Trích:

Nguyên văn bởi duong2005

cám ơn

Xin khách lại hóa đơn đó rồi lập biên bản hủy hóa đơn ghi rõ nội dung và lý do hủy,và xuất lại hóa đơn khác.

nuthananhsang95

ở HĐ GTGT có có quyền được sai chứ đừng nói sai trọng yếu hay không trọng yếu cái này mình cón thể hủy đi nhưng mà bên họ vừa làm tờ khai vậy mình thuyết phục họ làm biên bản hủy nhờ họ ký và bên họ nộp tờ khai khác thôi

Lewis

Nếu sai chỉ ở nd thì cũng không có gì là to lắm.Chỉ cần xin khách hàng đưa lại tờ đó rồi sửa lại cùng thời đóng dấu treo vào đó là dc,và phải sửa cùng thời 3 liên luôn đó.Nếu sai ở số trước thì cũng đành hủy thôi

theo mình đây là sai sót trọng eéu và đây là sai tên hàng hóa , bạn làm biên bản điều chỉnh hóa hhown và điều chỉnh trên tờ khai thuế GTGT là ok

Chagiya

Mình cùng ý với thuyhuynh_tg, là lập biên bản hủy HĐ, sau đó xuất lại HĐ khác. Còn bên phía KH thì khai bổ sung tăng giảm vào tháng này. Chứ HĐ bất được sửa chữa bất cứ gì.

telecom_uct

bạn phải lập biên bản hủy hóa đơn sau khi hai bên vừa kí xác nhận rồi bạn viết tờ khác nha

Tốt nhất làm vậy rồi sau này kê trong báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn tờ hoá đơn mới này bạn ghi lại thông tin đúng và ghi thêm dòng: hoá đơn này thay thế cho hoá đơn số... ngày.... tháng .... năm...

Theo mình sai số thuế thì mới nghiêm trọng.còn sai tên thì cũng bất nghiêm trọng.vì trong truờng hợp này bị phạt là rất thấp.còn nếu bạn cầu toàn thì hủy hóa đơn .rùi làm lại

Các chủ đề có liên quan khác