Graeme

Mình thật sự thấy khâm phục bạn vì dám đưa ra ý tưởng và theo đuổi nó.
Nhưng mình có vài điều về ý tưởng của bạn:
1. Ý tưởng quán kem tuy rất tuyệt nhưng đó không thể làm ăn lâu dài được. Điều đó được cậu nói trong lúc thuyết phục bố mẹ cậu rằng cậu lấy kinh nghiệm khi ra trường. Nhưng hỏi rằng kinh nghiệm đó sẽ liên quan gì đến ngành của bạn.Và nếu cậu nói là làm vì kinh nghiệm thì chắc chắn bố mẹ sẽ không bao giờ đồng ý cả vì nó chỉ ra rằng bạn tham gia.
Hay đúng như bố cậu nghĩ rằng cậu làm vì sở thích nhất thời, chán thì bỏ. Dẫn chứng chính là những việc làm trước của cậu không thành công. Thay vì tìm hiểu lý do của sự thất bại trước thì cậu đi tìm cơ hội khác ngay thì kết quả cũng như vậy.
2. Cậu hình như hơi ngây thơ quá đáng trong vấn đề mượn nhà của chú cậu. Như cậu nói rằng:' Về vấn đề quán thì là quán nhà cậu em, bọn em sẽ được sử dụng miễn phí khi nào kinh doanh có lãi muốn trả cậu bao nhiêu cũng được'. Bao nhiêu cũng được cũng là con số. Biết răng tình thân thì chú cậu sẽ tin tưởng và giúp đỡ cậu. Nhưng điều đó không có nghĩa là quán đó cậu đưa lãi bao nhiêu cũng được cho chú cậu. Phải có 1 con số cụ thể không thì việc của cậu sẽ không phải là mượn nữa mà trở thành lợi dụng rồi, không thể vậy được. Cậu tìm hiểu thu nhập trước đây từ quán của chú là bao nhiêu? Liệu việc mở quán của cậu có đưa được cho chú nguồn thu lớn hơn vậy không thì hãy làm.
3. Bạn có chắc chắn rằng quanh trường của bạn không có nơi nào và nơi của bạn là duy nhất không? Nếu quán bạn là quán đầu tiên thì liệu khi mở ra sinh viên trường bạn sẽ tới quán của bạn tham gia hay tới những nơi quen thuộc với họ? Quán của bạn mới chỉ được lợi thế địa điểm nhưng vì là hàng kem thì kem bạn thế nào? Gần trường nhưng không ngon thì cũng bỏ đi, không ai đến?
Cái mình muốn không phải là đặt ra câu hỏi mà muốn nói rằng sẽ có rất nhiều bài toán khó mà cậu phải đối mặt. Những bài toán đó cậu tự mình giải thì rất là khó chưa nói đến giải sai sẽ đưa ra kết quả thất bại cho cả nhóm của bạn. Nên mình khuyên bạn và nhóm cua mình nên đi tìm 1 cửa hàng kem của sinh viên đã từng mở, dù thành công hay chưa thành công để hỏi kinh nghiệm họ. Cậu sẽ có câu trả lời cho các câu hỏi đó mà không phải đánh đổi gì cả.
4.Vấn đề của cậu bây giờ không phải là thuyết phục bố mẹ cậu mà đơn giản là hoàn thiện kế hoạch của mình. Đưa ra lộ trình cụ thể cho bố mẹ của cậu biết để nắm bắt, giúp đỡ. Và phải thể hiện cho bố mẹ thấy được độ chín của cậu trong công việc, con người cậu tốt lên từng ngày. Nếu cậu làm đựoc những điều đó thì không phải thuyết phục bố mẹ cậu cũng sẽ đồng ý ngay.
Đó là ý kiến chủ quan của mình. Mình biết nó còn rất nhiều thiếu sót vì mình không phải là chuyên gia hay tưng mở quán gì ăn gì cả. Nhưng bạn chỉ nên coi ý kiến của mình là ý kiến thôi, mong nó không ảnh hưởng đến lựa chọn của bạn.

Fabion

Thứ nhất bạn có đuợc ý tưởng như vậy thật đáng khích lệ. tui trân trọng ý tuởng đó!
Việc mở một quán kem theo tui nghĩ có rất nhiều vấn đề và nhiều thủ tục liên quan.
Về đăng ký kinh doanh, giấy phép đăng ký kinh doanh, giất chứng nhận an toàn thực phẩm,....
Về mặt quản lý tui nhắc đến bạn một số cái như sau:
Thứ nhất đầu tư với số vốn như bạn nói trên tui nghĩ vẫn chưa đủ.
tui nói đến vấn đề là khách hàng mà bạn huớng đến là sinh viên, cấp 2 và cấp 3. Đặc tính của loại khách hàng này là không gian đặc biệt và thực sự thu hút hay là huơng vị đặc biệt sẽ thu hút đựơc nhiều hơn. Cũng chính vì thế mà tui nghĩ vốn đầu tư và cái này tăng lên.
Tiếp theo tối muốn nói đến đó là đối thủ cạnh tranh của bạn là ai, họ có những thế mạnh và yếu của họ để bạn khai thác vào đó. Bạn dùng thế mạnh bạn có là gì để cạnh tranh với họ.
Ví dụ: tui nói bạn có đuợc huơng vị ngon nỗi bật và đặc biệt để làm lợi thế hơn họ hay bạn dùng giá cả để cạnh tranh vợi họ cũng là một vấn đề,...
Hơn nữa bạn đã sắp xếp thời gian như thế nào cho việc học tập vì dù sao đó là mục đích chính mà bạn huớng đến. tui cũng tin vì lý do này mà Bố Mẹ bạn chưa đồng ý cho bạn. Tuy nhiên bạn có thể cân nhắc và thuyết phục họ. chắc chắn việc quản lý cũng có những khó khăn vì bạn cho nhân viên như thế nào và trả luơng như thế nào cũng là một vấn đề nữa.
Khi mà bạn sắp xếp mọi thứ đuợc đảm bảo về học tập và việc xây dựng, khai thác quản lý đuợc đảm bảo thì tui nghĩ ý tuởng của bạn khả thi rất cao.
Chúc bạn thành công!

Các chủ đề có liên quan khác
Tạo bởi Tiêu đề Blog Lượt trả lời Ngày
M Học tiếng Nhật, Vừa học vừa chơi với EuroTalk Japanese Tiếng Nhật 4
H Định hướng chính sách đảm bảo thông tin khoa học và công nghệ hỗ trợ doanh nghiệp nhỏ và vừa đổi mới công nghệ trong bối cảnh hội nhập quốc tế Văn hóa, Xã hội 2
H Quản lý quá trình đào tạo đại học vừa làm vừa học theo tiếp cận đảm bảo chất lượng Luận văn Sư phạm 2
A quản lý đào tạo hệ vừa làm vừa học tại các cơ sở liên kết đào tạo của Trường Đại học Nông nghiệp Hà Nội Luận văn Sư phạm 0
T quản lý đào tạo hệ đại học vừa làm vừa học tại các cơ sở liên kết của trường Đại học Hùng Vương Luận văn Sư phạm 0
C quản lý hoạt động đào tạo trình độ cao đẳng hệ vừa làm vừa học của trường Đại học Nội vụ Hà Nội Luận văn Sư phạm 0
B quản lý hoạt động đánh giá kết quả học tập của sinh viên hệ vừa làm vừa học tại trường Đại học Kiến trúc Hà Nội Luận văn Sư phạm 0
N quản lý quá trình đào tạo hệ vừa làm vừa học ở trường Cao đẳng Kinh tế Công nghiệp Hà Nội Luận văn Sư phạm 0
H Quản lý đào tạo hệ vừa làm vừa học tại trường Đại học Điện lực Luận văn Sư phạm 0
V Quản lý đào tạo cử nhân hệ vừa làm vừa học tại Trung tâm Giáo dục thường xuyên tỉnh Điện Biên Luận văn Sư phạm 0

Các chủ đề có liên quan khác