Dakota

thưa các bác, máy em toàn bị check ổ đỉa, khi shutdown rồi khởi động lại là nó lại check ổ đỉa, giời ổ đỉa E và F, không vào đk nửa, click vào ổ đỉa là nó hỏi bạn có muốn format ko?, giờ phải làm sao mấy bác, xin hảy giúp em với, em xin Thank các bạn trước nhe. móng đk các bạn giúp đở

Cute_Sky

vậy sử dụng windows xp mini rồi vào đó copy dữ liệu cần thiết vào usb rồi format sau

Trước hết bạn thử một lần thế này xem: Khởi động máy, để cho nó tự động check đến khi xong vào windows luôn (đừng enter hay tác động gì khi nó check). Sau đó xem có còn lổi với 2 phân vùng đó không.

Nếu không được bạn vào Disk managerment kiểm tra xem hai phân vùng đó nó báo lổi gì gửi lên đây tất cả người giúp (theo mình khả năng lổi định dạng).

Một phương án nữa bạn sử dụng mini windows như bạn kia nói, nếu vào được 2 phân vùng đó thì copy dữ liệu ra rùi format bình thường.

Nếu sử dụng mini windows mà không được nữa theo mình bạn nên cài Acronic Disk Director để khôi phục định dạng cho 2 phân vùng đó (vì máy bạn vẫn vào được win). Dùng cách này dữ liệu trên hai phân vùng đó có thể không còn được an toàn. Bạn có thể cứu lại dữ liệu bằng phần mềm, không sao hết.

Cuối cùng khó quá thì cứ format đi rùi dùng phần mềm recov lại dữ liệu nhé bạn.

sammi_oy

khi mình để cho mó check xong thì vào đk ổ đia E, còn đỉa F thì vẩn không vào đk,

---------- Bài thêm lúc 09:04 ---------- Bài trước là lúc 08:56 ----------

khi vào Disk managerment thì nó báo lổi thế này bạn ak, ak mà ổ đỉa E mình có dùng chức năng bitlocker drive encryption có ảnh hưởng gì không bạn. ak mà không bạn chỉ mình fomat lại tất cả các ổ đỉa với, mình muốn fomat và phân vùng lại, mong bạn giúp đở

Thank bạn nhiều

himura_nachiko

Ổ cứng bị định dạng RAW do máy tính đang xử lý đột ngột bị cúp điện, hay bị treo chương trình và thế là bạn tắt nguồn bằng cắt ngắt điện, khi mở máy tính lên thì thôi rồi những phân vùng ổ cứng chứa dữ liệu quý giá vừa có tên là "Local Disk" mở vào thì hiện lên cái bảng thông báo không cho vào không ổ cứng khi đó bạn sẽ làm gì để cứu dữ liệu trên phân vùng đó? Dùng những chương trình chuyên về Patitions hay các chương trình phục hồi dữ ư? Tốn thời (gian) gian mà đôi khi dữ liệu được phục hồi bị thiếu hụt khi đó bạn chỉ cần sử dụng 1 lệnh nhỏ mà trong windows vừa có sẵn, nhanh chóng gọn lẹ. mà bảo toàn dc dữ liệu 100% trên phân vùng đó.

Bạn hãy vào Start\Run...\ gõ cmd để vào Dos

đánh dòng lệnh: chkdsk ổ đĩa:/f

Nếu ổ đĩa của bạn là ổ D thì bạn gõ: chkdsk D:/f

rồi enter để check ổ đĩa

Nếu nó báo là không thể check thì cái thứ nhất bạn chọn: N (no) rồi enter

rồi no hiện ra thêm một cái nữa là nó sẽ kiểm tra sau khi khởi động, bạn chọn: Y (Yes) rồi enter

Khởi động lại máy, máy tính sẽ kiểm tra fix lỗi trên phân vùng đó

bạn đừng lo ngại vì chuyện mất dữ liệu vì cách này không có bị mất đâu bạn đừng có lo

ổ của bạn bị bad rồi, dùng hdd regererator1.7 thử xem

sau đó chạy chống phân vùng ổ đĩa (có sẵn trong win) rồi reset lại máy xem, mình vừa thử 1 lần và success bạn ạ . Good luck

hainv007

Bạn giải quyết được chưa

Có gì Phần mềm luantt_cn or 0935720579 mình giúp bạn nha

Lổi định dạng Raw của phân vùng F đó bạn, Còn theo mình bạn dùng bitlocker drive encryption sẻ chảng ảnh hưởng gì đâu. Nếu dữ liệu không quan trọng và muốn format toàn bộ ổ cứng thì rất đơn giản. Mà bạn làm đến đâu rồi sao không thấy trả lời tiếp? Nếu được rồi thì chúc mừng bạn, còn không muốn tự làm thì bạn trả lời để tất cả người giúp nhé.

boitien_titi

ko, một ngày dùng để chạy bad sector nên em không lên diển đàn đk, mong các anh thông cảm nhe, em chạy bad sector song rồi reset lại máy nhưng nó vẩn check ổ đỉa các anh ak, nên em enter vào thẳng luôn

các anh có cách nào không giúp em với

không thì đường cùng phải format thôi các anh ak

Thank các anh nhiều lắm

Aurelius

Nếu không có dữ liệu quan trọng thì format nó đi cho nhanh gọn đỡ mất thời (gian) gian, trong windows cũng có chức năng format, phím chuột phải,

tructhanh_0918

em mới sửa đk ổ đỉa E, còn ổ đỉa F thì bó tay, hiện tại em có 4 ổ đỉa, trong đó có 3 ổ đỉa chứa dữ liệu, em muốn phân thành 2 ổ đỉa C và D, hiện tịa ổ đỉa C chỉ 29GB, em muốn nâng lên 50GB thì phaỉ làm sao, và muốn gom dữ liệu của ổ đỉa E vào đỉa D thì phải làm sao

mong các anh giúp đỡ. Thank các anh nhiều lắm

yo_blog

Ổ cứng bạn đang lổi định dạng nên khởi động nó check là bình thường thôi. Bây giờ thế này:

- Bạn dùng đĩa Boot bản mới, vào mini windows xem có mở được phân vùng F ra không. Nếu mở được bạn lấy hết dữ liệu sang phân vùng khác rồi Format định dạng lại phân vùng F. Nếu không mở được bạn có thể Format phân vùng trên môi trường mini windows này luôn sau đó dùng phần mềm để lấy lại dữ liệu vừa bị format.

- Cách nữa là bạn tải Acronic Disk Diector về cài vào máy nhé. Link tải: Đây là một chương trình khá trực quan và dể sử dụng. Cài xong cái này rồi, chạy nó bạn sẻ thấy hiển thị đầy đủ ổ cứng cũng như các phân vùng của bạn. Bạn cũng có thể thấy chương trình này trong đĩa Boot 14. hay 15. của anh em trong ketnooi.com/forum vừa làm.

Với chương trình này bạn có thể chuyển định dạng ổ cứng sang Basic bằng cách click chuột phải vào tên ổ cứng (Disk 1, Disk 2...), rồi chọn Convert to Basic. Xong click vào biểu tượng lá cờ phía trên của chương trình để thực thi. Nói chung cách này mình cũng không chắc là an toàn với dữ liệu cho lắm.

Với chương trình này bạn còn có thể sử dụng để Format, tạo phân vùng, delete phân vùng, thay đổi kích thước phân vùng....Rất nhiều chức năng mà bạn có thể dể dàng sử dụng.

Để format, bạn click chuột phải, chọn format, đặt tên phân vùng, chọn định dạng (FAT32, NTFS..) rồi click vào biểu tượng lá cờ để thực thi lệnh format là được.

Cuối cùng mình muốn nói là bạn cứ thoải mái thao tác, nếu ảnh hưởng đến dữ liệu mình có thể tiến hành khôi phục lại là ok thôi.

Hic chỉ có thể nói chung chung vậy, hi vọng giúp được bạn phần nào nhé. Nếu bạn thấy rối quá và khó thực hiện có thể nhờ ai đó kết nối và thao tác dùm bạn (sử dụng Teamview chảng hạn).

trinhhoa85

Nếu muốn phục hồi dữ liệu mà không muốn sửa thì Format ổ đi rồi dùng y hay , cài đặt, chọn chế độ complete format là ok ngay mà.

p/s: Vì ổ này hỏng không phải do ghi đè dữ liệu nên tỷ lệ phục hồi là 100%, trừ trường hợp bad sector.

kyniem_2008

giờ em format ổ đỉa F rồi, nhưng khi khởi động lại nó vẩn cứ check từ ổ đỉa D đên ổ F, mệt mỏi lắm vì nó cứ check hoài, mổi lần check phải mất 30 phút, ngồi đợi chết thôi, giời em chả cần lấy lại giử liệu nửa, anh nào biết chỉ cho em cách làm cho nó hết check đi

nhulongctk35 giờ em format ổ đỉa F rồi, nhưng khi khởi động lại nó vẩn cứ check từ ổ đỉa D đên ổ F, mệt mỏi lắm vì nó cứ check hoài, mổi lần check phải mất 30 phút, ngồi đợi chết thôi, giời em chả cần lấy lại giử liệu nửa, anh nào biết chỉ cho em cách làm cho nó hết check đi Chuyển tất cả ổ sang NTFS và cho nó check lần cuối cùng cho nó sướng đi!

ga_pungmo

Đã format ổ F ma vẫn bị check mổi lần khởi động thì bạn cứ để nó check tiếp một lần đến khi tự nó vào windows luôn, đừng enter xem lần sau có còn hiện tượng đó không (nhớ là không enter mà để nó check nhé)?

Nếu vừa làm cách trên một lần mà vãn không được thì thế này đi, chấp nhận mất công một lần. Đã format F rồi thì chuyển dữ liệu sang đây. Tiếp tục format các ổ còn lại. Riêng ổ C bạn hãy format cuối cùng và cài lại windows luôn nhé. Làm như vậy cũng gầncoi nhưformat toàn bộ ổ cứng rồi đó. Làm vậy mình sẻ hết lổi đấy.

Không thấy bạn nói đến vấn đề dữ liệu chắc dữ liệu bạn ok rùi dung không. Vậy thì làm như mình nói không mất nhiều thời (gian) gian lắm đâu.

greenagervn

Code: http://forum.bkav.com.vn/showthread.php?16203-Huong-dan-Tat-kiem-tra-dia-cung-chkdsk-khi-khoi-dong Hướng dẫn tắt check disk đây bạn

Các chủ đề có liên quan khác