lyxuan

Có người hỏi tui là: (nguyên văn) bro vừa nghiên cứu vụ làm sao để cho windows 32bit nhận và chạy được >= 4GB ram chưa a, em tính nghiên cứu trên windows angle thì nặng, cũ rồi, hiện em đang dùng win7 32bit và xp 32bit, Chắc sang tuần quyên lũy để mua 1 thanh 2GB nữa để về alternation bro có ý kiến j về vụ này không nhỉ. tui xin trả lời theo mình biết:

1. Trước hết: tui không trả lời riêng, thành ra xin trả lời chung ở đây. Nói chung cái gì tui biết tui trả lời nhưng hầu hết các câu trả lời của tui đều dẫn đến link. Lý do rất đơn giản là

(a) tui khuyến khích các bạn vào đọc, tự tìm tòi, như vậy sẽ nhớ hơn

(b) tui cũng khuyến khích các bạn đọc thêm Anh ngữ, các bạn có biết VN mất nhiều thời cơ do họ chạy sang Ấn độ hết vì VN thiếu tiềm năng Anh ngữ không? tui nói chuyện khoảng 15 năm về trước đấy. Bây giờ nếu cố, còn kịp vì Ấn độ đang làm ăn bất uy tín nữa rồi.

2. Riêng chuyện chạy Win7 bit với 4Gb: Cái này do architecture, nếu Microsoft và các nhà làm accouterments muốn là được. Nếu bạn nghiên cứu thành công thì làm giầu ngay đấy. tui lấy ví dụ là mainframe trước đây của IBM phải để ra rất nhiều RAM cho HSA. Khách hàng kêu ca quá trời, vậy mà mãi tới thế hệ z10 IBM mới chịu bỏ ra 16Gb riêng cho HSA. Dĩ nhiên họ vẫn tính cho giá thành cho toàn bộ thôi. Máy PC/Laptop ... hiện nay (không kể Apple) đều theo architectonics từ ngày IBM XT, AT ... thành ra nếu các nhà làm accouterments muốn, họ có thể gắn sẵn 2Gb (bây giờ rẻ rề) trên motherboard để giữ các thứ tương tự như HSA, lúc đó 32bit OS sẽ dùng được đủ 4Gb. By the way, nói chung chung 32bit chưa đủ vì chính Microsoft có hđh 32bit mà có thể chạy hơn 4Gb.

Các chủ đề có liên quan khác