coheocon_lovely

Đọc thư em, tui nhận thấy em khá dễ dãi với bản thân và chuyện tình cảm. Dường như cả 3 người: em, Lâm, và Đức đều coi tình yêu như một trò chơi nên yêu nhiều người một lúc cũng chẳng sao và có thể đến hay đi một cách thoải mái, dễ dàng. Câu trả lời cho câu hỏi của Thy là không nên chọn ai trong lúc này vì chẳng ai trong số họ yêu em thật lòng. Lâm yêu em nhưng lại mơ tưởng đến người con gái khác và chỉ coi em là người giải quyết nhu cầu sinh lý cho anh ấy. Còn Đức đến với em khi đã có bạn gái và coi em như một giải pháp tình thế chứ không có tình cảm thật lòng gì cả. Bản thân Thy cũng chưa yêu ai một cách chân thành nên em mới dễ dàng đến với người này người kia như vậy. Nếu yêu ai thật lòng, người con gái sẽ không dễ dãi với bản thân và thiếu tôn trọng chính mình như thế. Một khi em đã thiếu tôn trọng mình thì thật khó để mong chờ hay đòi hỏi người khác phải tôn trọng em. tui không được phép xét đoán về những việc em đã làm nhưng bản thân em nghĩ gì khi mình yêu nhiều người cùng một lúc và quan hệ với cả hai một cách dễ dàng? tui thiết nghĩ, việc lựa chọn ai, bỏ ai trong lúc này có lẽ không quan trọng bằng việc em nên nghiêm túc xem lại bản thân. Tìm ra nguyên nhân của những đổ vỡ và phải có những quyết tâm riêng cho mình. Vẫn chưa muộn để Thy khắt khe với bản thân nếu em muốn có một người đàn ông đến với mình bằng tình cảm chân thành và sâu đậm. Nhìn lại bản thân là một sự khởi đầu mới để một khi chọn ai, yêu ai, Thy biết dành trọn vẹn tình cảm cho người ấy. Trong tình yêu nam nữ, không có chỗ cho sự tham lam, đa đoan, thiếu chung thủy. Một khi Thy chưa xác định rõ mình thực sự yêu ai và hướng đến giá trị gì trong tình yêu cũng như đời sống vợ chồng thì dù chọn ai, em cũng không thể có được hạnh phúc trong đời sống hôn nhân. Trách móc bản thân cũng chẳng giải quyết được gì nếu em không đủ can đảm đứng dậy và bước ra khỏi những sai lầm ấy. Để bước tới, Thy nên dừng lại để có thể đánh giá và nhìn nhận rõ mọi việc hơn. Thy thân mến, có câu nói: “Khoan dung với mọi người nhưng đừng làm như thế với bản thân”. Một khi em không dễ dãi với chính mình, em sẽ biết cần làm gì để có thể tìm được một tình yêu và hạnh phúc trọn vẹn. Thân mến.

Các chủ đề có liên quan khác