Tháng 10/2009 cơ quan thuế có Kiểm tra quyết toán thuế TNDN năm 2008 của Công ty em và loại trừ chi phí hàng hoá mua vào là: 1.112.000.000 đồng.Nội công cụ thể như sau: Tháng 3/2008 Công ty em có mua cát đen để phục vụ thi công, mua của 3 người bất có hoá đơn, em vừa lập Bảng kê theo Mẫu số: 01/TNDN Ban hành kèm theo Thông tư số 134/2007/TT-BTC ngày 23/11/2007 của Bộ Tài chính và đưa vào chi phí tính thuế TNDN năm 2008.Nhưng cơ quan thuế lập biên bản và ghi là "Không mua của người trực tiếp khai thác, sản xuất ra" và Thực tế là số cát đen trên Công ty em mua của người thu gom chứ bất phải là người trực tiếp khai thác, do Giám đốc em bất hiểu kỹ nên vừa ký biên bản luôn.Cơ quan thuế nói họ sẽ truy thu thuế và phạt như sau:-Truy thu thuế TNDN: 1.112.000.000đồng x 28% = 311.360.000 đồng.-Phạt 10% khai sai: 311.360.000 cùng x 10% = 31.136.000 đông.-Phạt nộp chậm: 311.360.000 cùng x (Số ngày từ 01/4/2009 đến 31/10/2009) x 0,05%.Vậy cơ quan thuế loại trừ chi phí và xử phạt như vậy có đúng không? Theo văn bản nào?Rất mong được các bạn tư vấn giúp.

Trích:
Nguyên văn bởi conduyen Tháng 10/2009 cơ quan thuế có Kiểm tra quyết toán thuế TNDN năm 2008 của Công ty em và loại trừ chi phí hàng hoá mua vào là: 1.112.000.000 đồng.Nội công cụ thể như sau: Tháng 3/2008 Công ty em có mua cát đen để phục vụ thi công, mua của 3 người bất có hoá đơn, em vừa lập Bảng kê theo Mẫu số: 01/TNDN Ban hành kèm theo Thông tư số 134/2007/TT-BTC ngày 23/11/2007 của Bộ Tài chính và đưa vào chi phí tính thuế TNDN năm 2008.Nhưng cơ quan thuế lập biên bản và ghi là "Không mua của người trực tiếp khai thác, sản xuất ra" và Thực tế là số cát đen trên Công ty em mua của người thu gom chứ bất phải là người trực tiếp khai thác, do Giám đốc em bất hiểu kỹ nên vừa ký biên bản luôn.Cơ quan thuế nói họ sẽ truy thu thuế và phạt như sau:-Truy thu thuế TNDN: 1.112.000.000đồng x 28% = 311.360.000 đồng.-Phạt 10% khai sai: 311.360.000 cùng x 10% = 31.136.000 đông.-Phạt nộp chậm: 311.360.000 cùng x (Số ngày từ 01/4/2009 đến 31/10/2009) x 0,05%.Vậy cơ quan thuế loại trừ chi phí và xử phạt như vậy có đúng không? Theo văn bản nào?Rất mong được các bạn tư vấn giúp.
BK 01/TNDN này chỉ được sử dụng đối với trường hợp DN thu mua HH, DV của người bán bất có hóa đơn (cơ sở kinh doanh mua sản phẩm làm bằng mây, tre, cói, dừa, cọ… của người nông dân trực tiếp làm ra; mua sản phẩm thủ công mỹ nghệ của các nghệ nhân bất kinh doanh; mua đất, đá, cát, sỏi của người dân tự khai thác; mua phế liệu của người trực tiếp thu nhặt và một số dịch vụ của cá nhân bất kinh doanh, bất có hoá đơn, chứng từ theo chế độ quy định thì được lập bảng kê 04/GTGT).Còn nếu mua của người thu gom thì phải yêu cầu họ mua hoá đơn lẻ xuất cho cty bạn.

caube_cute

Trích:
Nguyên văn bởi conduyen Tháng 10/2009 cơ quan thuế có Kiểm tra quyết toán thuế TNDN năm 2008 của Công ty em và loại trừ chi phí hàng hoá mua vào là: 1.112.000.000 đồng.Nội công cụ thể như sau: Tháng 3/2008 Công ty em có mua cát đen để phục vụ thi công, mua của 3 người bất có hoá đơn, em vừa lập Bảng kê theo Mẫu số: 01/TNDN Ban hành kèm theo Thông tư số 134/2007/TT-BTC ngày 23/11/2007 của Bộ Tài chính và đưa vào chi phí tính thuế TNDN năm 2008.Nhưng cơ quan thuế lập biên bản và ghi là "Không mua của người trực tiếp khai thác, sản xuất ra" và Thực tế là số cát đen trên Công ty em mua của người thu gom chứ bất phải là người trực tiếp khai thác, do Giám đốc em bất hiểu kỹ nên vừa ký biên bản luôn.Cơ quan thuế nói họ sẽ truy thu thuế và phạt như sau:-Truy thu thuế TNDN: 1.112.000.000đồng x 28% = 311.360.000 đồng.-Phạt 10% khai sai: 311.360.000 cùng x 10% = 31.136.000 đông.-Phạt nộp chậm: 311.360.000 cùng x (Số ngày từ 01/4/2009 đến 31/10/2009) x 0,05%.Vậy cơ quan thuế loại trừ chi phí và xử phạt như vậy có đúng không? Theo văn bản nào?Rất mong được các bạn tư vấn giúp.
Giám đốc Cty bạn vừa ký biên bản xác nhận là cty bạn bất mua của người trực tiếp khai thác nên bảng kê 01/TNDN của bạn bất được cơ quan thuế chấp nhận. Nếu thật sự bị loại chi phí thì cách tính của cơ quan thuế như vậy đúng rồi đó. Bạn đọc Luật qủan lý thuế nhé, điều 107 đó.

zZnh0x_ng0xZz

Chết em rồi, các bạn có thể trích dẫn các văn bản mà cơ quan thuế loại trừ chi phí và xử phạt được không? Em rất cần để cho Giám đốc của em xem, Thank các bạn nhiều.

Trích:
Nguyên văn bởi conduyen Chết em rồi, các bạn có thể trích dẫn các văn bản mà cơ quan thuế loại trừ chi phí và xử phạt được không? Em rất cần để cho Giám đốc của em xem, Thank các bạn nhiều.
Sau khi ký biên bản xong trong vòng 10 ngày cty bạn sẽ nhận được quyết định truy thu và phạt thuế, vì thế tranh thủ khi họ chưa ra quyết định giải trình với họ xem họ có xem xét lại bất như phụ thuộc vào dự toán chẳng hạn?Nếu bất đồng ý với quyết định của cơ quan thuế về chuyện xuất toán chi phí bạn có thể gởi đơn khiếu nại đến cơ quan thuế trong vòng 90 ngày kể từ ngày nhận quyết định.

Bạn có thể chứng minh rằng số cát đen đó có dùng vào công trình được không?Việc loại hết số cát đen đó làm cho công trình bất có cát, nhưng thực tế công trình phải dùng đến cát. Ví dụ như: Việc xây dựng nhà nên phải có gạch, nhưng gạch mua vào bất có hoá đơn nếu loại hết gạch thì nhà xây bằng bất khí chắc? Trường hợp này cơ quan Thuế sẽ ấn định chi phí cát cho công trình mà bất loaị hết số vật liệu.Tuy nhiên nếu chuyện loại chi phí vật liệu này bất vô lý đến mức dùng bất khí thay vào thì Cty bạn nên chấp hành. Trích:
2. Ấn định từng yếu tố liên quan đến chuyện xác định số thuế phải nộp:Người nộp thuế theo phương pháp kê khai bị ấn định từng yếu tố liên quan đến chuyện xác định số thuế phải nộp trong các trường hợp sau:2.1. Trường hợp kiểm tra thuế, thanh tra thuế có căn cứ chứng minh người nộp thuế hạch toán kế toán bất đúng quy định, số liệu trên sổ kế toán bất đầy đủ, bất chính xác, trung thực dẫn đến bất xác định đúng các yếu tố làm căn cứ tính số thuế phải nộp trừ trường hợp bị ấn định số thuế phải nộp.2.2. Qua kiểm tra hàng hoá mua vào, bán ra thấy người nộp thuế hạch toán giá trị hàng hoá mua vào, bán ra bất theo giá giao dịch thông thường trên thị trường.Giá giao dịch thông thường trên thị trường là giá giao dịch theo thỏa thuận khách quan giữa các bên bất có quan hệ liên kết.Cơ quan thuế có thể tham tiềmo giá hàng hoá, dịch vụ do cơ quan quản lý nhà nước công bố cùng thời (gian) điểm, hay giá mua, giá bán của các doanh nghề kinh doanh cùng ngành nghề, cùng mặt hàng hay giá bán của doanh nghề kinh doanh cùng mặt hàng có qui mô kinh doanh và số khách hàng lớn tại đất phương để xác định giá giao dịch thông thường làm căn cứ ấn định giá bán, giá mua và số thuế phải nộp.

Đã có BB xử phạt thì hết gỡ maibiec ạh, với lại chứng cứ rõ rành rành đấy thì gỡ gì nữa chứ.@tiensinh: công ty muốn đưa vào chi phí hợp lý hợp lệ thì cứ phải có chứng từ hợp lý, hợp lệ mới được, chẳng thể nói cquan thuế ấn định cho mình được vì mình mua của người ta không có hoá đơn tức là mình giúp ng` ta trốn thuế, vậy khoản thất thu đó của nhà nước ai chịu? Đương nhiên cty mình fải chịu rồi. Vậy nên có BB rồi thì cứ thế mà làm, chẳng thể kháng án được đâu, nhất là khi GĐ vừa ký vào cái BB đó.

Trích:
Nguyên văn bởi betrangxxx Đã có BB xử phạt thì hết gỡ maibiec ạh, với lại chứng cứ rõ rành rành đấy thì gỡ gì nữa chứ.@tiensinh: công ty muốn đưa vào chi phí hợp lý hợp lệ thì cứ phải có chứng từ hợp lý, hợp lệ mới được, chẳng thể nói cquan thuế ấn định cho mình được vì mình mua của người ta không có hoá đơn tức là mình giúp ng` ta trốn thuế, vậy khoản thất thu đó của nhà nước ai chịu? Đương nhiên cty mình fải chịu rồi. Vậy nên có BB rồi thì cứ thế mà làm, chẳng thể kháng án được đâu, nhất là khi GĐ vừa ký vào cái BB đó.
Doanh thu tương ứng chi phí. Có ai đi xe máy mà bất tốn trước xăng bất em nhỉ?Em nên đọc kỹ bài viết của bác Tiên sinh. Conduyen cứ nói thẳng hay ghi vào biên bản kiểm tra: chi phí bỏ ra mua cát đen là có thật, vì thế loại bỏ trả toàn phần này ra là thiệt hại cho DN (conduyen phải chứng minh được cát ấy dùng cho công trình nào, khối lượng bao nhiêu?).

Các chủ đề có liên quan khác
Tạo bởi Tiêu đề Blog Lượt trả lời Ngày
A Ảnh hưởng của các điều kiện môi trường lên tính chất của nam châm kết dính loại NdFeB và nghiên cứu ứng dụng các nam châm kết dính NdFeB để thay thế và chế tạo thiết bị điện Luận văn Sư phạm 0
M Nghiên cứu chế tạo vật liệu từ các loại phế thải ứng dụng trong quá trình xử lý các nguồn nước bị ô nhiễm dầu và các chất hữu cơ độc hại khác Luận văn Sư phạm 0
Y Nghiên cứu và sử dụng vật liệu hấp phụ có nguồn gốc tự nhiên để hấp phụ kim loại nặng trong các nguồn nước bị ô nhiễm Luận văn Sư phạm 0
T Xây dựng quy trình công nghệ chế tạo vật liệu hấp phụ từ phế thải và ứng dụng vào xử lý kim loại nặng và hóa chất hữu cơ độc hại có trong nguồn nước bị ô nhiễm Luận văn Sư phạm 2
T Thiết kế hệ thống cô đặc 3 nồi xuôi chiều làm việc liên tục dung dịch KNO3 bằng thiết bị cô đặc loại ống tuần hoàn trung tâm Khoa học kỹ thuật 0
T Tính toán thiết kế thiết bị trao đổi nhiệt loại vách ngăn cách có cánh Ôn thi Đại học - Cao đẳng 0
H Cảm động khỉ Cứu sống đồng loại bị điện giật nhờ... dìm xuống nước Vui Cười Chém Gió 1
N 5 loại thực phẩm bảo vệ bạn không bị cúm Nghệ thuật sống 0
M Thiết kế dây chuyền công nghệ dệt với hai loại vải KT 7643-166 và vải KS 7639-1 với việc được trang bị máy dệt PICANOL (Bỉ) Tài liệu chưa phân loại 4
M Những nguy cơ khiến bạn bị loại khi xin việc Mẹo vặt cuộc sống 0

Các chủ đề có liên quan khác