Aodh

Cả nhà cho mình hỏi, mình có nhận làm BCT bán thời gian cho 1 Cty. Hoạt động của Cty là thiết kế website có 2 loại thuế: kg chịu thuế và chịu thuế 10%. Theo mình bít thì thuế đầu vào phải phân bổ do vậy VAT đầu vào phải nhập vào mục 3 của BK mua vào (dùng chung cho cả chịu thuế và kg chịu thuế) và [23] phải khác [22] nhưng mình phát hiện các tháng trước kế toán cũ lại nhập VAT đvào vào mục 1 (dùng riêng cho sxkd chịu thuế) và chỉ tiêu [23] trong tờ khai (mục được khấu trừ kỳ này) =[22], hơn 1 năm nay rùi, vậy bây giờ mình phải điều chỉnh ntn? VAT đầu vào của cty này chỉ là cước điện thoại di động thôi, khoảng 6 số. Và mình BCT hàng tháng như vậy có làm SS kế toán kg? KT trước kglàm BCTC gì cả, Cty hoạt động hơn năm nay rồi. Chỉ giúp mình nhé. Tks cả nhà!

Murrough

Theo mình nghĩ thì khoản mục 22 và 23 trong bản kê khai thuế GTGT thường là bằng nhau chứ nhỉ? (nếu trong các tháng trước bất có điều chỉnh tăng, giảm)

Perkinson

Trích: Nguyên văn bởi Hoang_vy Theo mình nghĩ thì khoản mục 22 và 23 trong bản kê khai thuế GTGT thường là bằng nhau chứ nhỉ? (nếu trong các tháng trước bất có điều chỉnh tăng, giảm) Trong trường hợp thuế đầu vào tính theo tỷ lệ thì 2 chỉ tiêu này sẽ khác nhau. Nếu có đ/c tăng giảm thì có chỉ tiêu 19, 21 rồi bạn ạ!

Baudier

Trích: Nguyên văn bởi duynguyen789 Trong trường hợp thuế đầu vào tính theo tỷ lệ thì 2 chỉ tiêu này sẽ khác nhau. Nếu có đ/c tăng giảm thì có chỉ tiêu 19, 21 rồi bạn ạ! Phầm mềm hỗ trợ kê khai thuế 2.0 bất cho phép điều chỉnh ở mục 19 và 21Tất cả đều phải điều chỉnh ở mục thuế GTGT đầu ra

Aaron

Trích: Nguyên văn bởi Hoang_vy Theo mình nghĩ thì khoản mục 22 và 23 trong bản kê khai thuế GTGT thường là bằng nhau chứ nhỉ? (nếu trong các tháng trước bất có điều chỉnh tăng, giảm) Nếu hoá đơn từ 20tr thanh toán = TM thì kg bằng nhau đâuHoac khi trả thuế chưa hết thì cũng kg = nhau đâu,

Erkerd

Trích: Nguyên văn bởi Mr. Linh Nếu hoá đơn từ 20tr thanh toán = TM thì kg bằng nhau đâuHoac khi trả thuế chưa hết thì cũng kg = nhau đâu, Bạn hiểu nhầm chỉ tiêu 23 rồi đấy, Chỉ tiêu 23 là tổng số thuế GTGT được khấu trừ kỳ này và không phải tự nhiên nó lại nằm ở chỉ tiêu I, bạn thanh toán bằng chuyển khoản hay bằng TM thì nó cũng là số thuế đâu vào của bạn do đó bạn phải kê khai hết các khoản đầu vào phát sinh bằng CK hay TM.Có lẽ bạn nhầm sang chỉ tiêu 11 chăng, chỉ tiêu đó là của kỳ trước chuyển sang.

Derren

Trích: Nguyên văn bởi mimosa.0703 Tks bạn vừa chỉ giúp mình, nhưng cho mình hỏi, vậy minh phải làm mẫu 01/KHBS để điều chỉnh cho từng tháng hả bạn? tháng 1,2,3,4,5,6,7/2009 làm mỗi tháng 1 bộ 01/KHBS phải không? Mục "Nội dung giải thích và tài liệu đính kèm" trong mẫu 01/KHBS thì mình viết ntn? Bạn làm mẫu 01-KHBS cho từng tháng, và khi báo cáo thuế tháng 08 thì làm thêm mẫu 01-3/GTGT nữa, thể hiện chuyện điều chỉnh của những tháng trước. Còn nội dung giải thích thì mình thấy có đơn vị để trống, còn mình thì ghi điều chỉnh theo công văn nào đó! Trích: Nguyên văn bởi mimosa.0703 Mà thuế đầu vào bên Cty mình ít lắm, vài trăm ngàn/tháng thôi, kg điều chỉnh được kg? Mình có đọc trên diễn đàn mục nàoquên mất, có nói là thuế ít kg cần điều chỉnh??? Với lại TGTGT đầu vào đáng lý kê vào mục 3-(dùng chung cho sx) nhưng ktoán đó lại kê vào mục 1-(dùng riêng cho chịu thuế) vậy minh co cần kê lại vào mục 3-(dùng chung) cho các tháng kê sai rồi kẹp chung với bộ khai điều chỉnh kg bạn? Mình rối quá, cả nhà chỉ giúp mình với. Vài trăm nghìn một tháng cũng là thuế phải điều chỉnh bạn ah. Vì khi thanh tra thuế, phát hiện ra thì sẽ bị phạt đó bạn.Bạn làm điều chỉnh giảm số thuế GTGT được khấu trừ trong kỳ, tức là ở mục Chỉ tiêu điều chỉnh tăng số thuế phải nộp ở mục 01/KHBS, mình cũng đang thắc mắc là bất biết có điều chỉnh Thuế còn được khấu trừ kỳ trước chuyển sang không? Còn tab tờ khai đièu chỉnh của 01/KHBS thì bạn đừng tác động gì vào đó, số liệu sẽ tự động chạy sang.

lx_sh_zip

Cái này pải điều chỉnh cả trên SS của Cty! Tổng hợp của năm trc lại sau đó tính toán phân bổ xem có phải nộp ko? Nếu pải nộp sẽ thấy ngay thôi và nộp thêm phần chậm nộp. Sang năm nay thì cũng làm như năm trc đi phân bổ và điều chỉnh vào đầu năm sau. Nếu không pải nộp thuế thì không sao, nếu pải nộp tính khẩn trương không số thuế nộp thì ít số phạt thì nhiều.

Chadburne

Trích: Nguyên văn bởi mimosa.0703 Cả nhà cho mình hỏi, mình có nhận làm BCT bán thời gian cho 1 Cty. Hoạt động của Cty là thiết kế website có 2 loại thuế: kg chịu thuế và chịu thuế 10%. Theo mình bít thì thuế đầu vào phải phân bổ do vậy VAT đầu vào phải nhập vào mục 3 của BK mua vào (dùng chung cho cả chịu thuế và kg chịu thuế) và [23] phải khác [22] nhưng mình phát hiện các tháng trước kế toán cũ lại nhập VAT đvào vào mục 1 (dùng riêng cho sxkd chịu thuế) và chỉ tiêu [23] trong tờ khai (mục được khấu trừ kỳ này) =[22], hơn 1 năm nay rùi, vậy bây giờ mình phải điều chỉnh ntn? VAT đầu vào của cty này chỉ là cước điện thoại di động thôi, khoảng 6 số. Và mình BCT hàng tháng như vậy có làm SS kế toán kg? KT trước kglàm BCTC gì cả, Cty hoạt động hơn năm nay rồi. Chỉ giúp mình nhé. Tks cả nhà! Kế toán cũ làm đúng đó bạn ơi, chỉ tiêu 23 = chỉ tiêu 22
-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-
Trích: Nguyên văn bởi duynguyen789 Trong trường hợp thuế đầu vào tính theo tỷ lệ thì 2 chỉ tiêu này sẽ khác nhau. Nếu có đ/c tăng giảm thì có chỉ tiêu 19, 21 rồi bạn ạ! Chỉ tiêu tăng hay giảm là chỉ tiêu 35 và 37 bạn nhé

Fonzell

Trích: Nguyên văn bởi Phi Thi Dinh Kế toán cũ làm đúng đó bạn ơi, chỉ tiêu 23 = chỉ tiêu 22
-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-

Chỉ tiêu tăng hay giảm là chỉ tiêu 35 và 37 bạn nhé Bạn ơi, mình nghe nói cty mà có 2 mặt hàng (1 chịu thuế, và 1 kg chịu thuế) thì [23] và [22] sẽ khác nhau mà???

Belmiro

Về trường hợp bạn hỏi, bạn nên điện thoại hỏi trực tiếpphòng chốngTTHT của Cục Thuế nơi bạn đang kinh doanh để các anh/chị bộ phận này chỉ dẫn cách kê khai là chính xác nhất.

Lazzaro

Trích: Nguyên văn bởi mimosa.0703 Cả nhà cho mình hỏi, mình có nhận làm BCT bán thời gian cho 1 Cty. Hoạt động của Cty là thiết kế website có 2 loại thuế: kg chịu thuế và chịu thuế 10%. Theo mình bít thì thuế đầu vào phải phân bổ do vậy VAT đầu vào phải nhập vào mục 3 của BK mua vào (dùng chung cho cả chịu thuế và kg chịu thuế) và [23] phải khác [22] nhưng mình phát hiện các tháng trước kế toán cũ lại nhập VAT đvào vào mục 1 (dùng riêng cho sxkd chịu thuế) và chỉ tiêu [23] trong tờ khai (mục được khấu trừ kỳ này) =[22], hơn 1 năm nay rùi, vậy bây giờ mình phải điều chỉnh ntn? VAT đầu vào của cty này chỉ là cước điện thoại di động thôi, khoảng 6 số. Và mình BCT hàng tháng như vậy có làm SS kế toán kg? KT trước kglàm BCTC gì cả, Cty hoạt động hơn năm nay rồi. Chỉ giúp mình nhé. Tks cả nhà! mình cũng lũy ý nha. chỉ tiêu 23 bằng chỉ tiêu 22 là đúng rồi đó bạn ah. đừng nên điều chỉnh làm gì bạn nhé.

Traveon

rõ ràng là 2 chỉ tiêu này bằng nhau mà sao bạn lại nói như vậy nhỉ. kế toán trước làm đúng rùi mà.

Các chủ đề có liên quan khác
Tạo bởi Tiêu đề Blog Lượt trả lời Ngày
Q Vận dụng cách tiếp cận đánh giá thực tế (Authentic assessment) trong xây dựng quy trình và công cụ đánh giá kết quả học tập môn đo lường và đánh giá trong giáo dục (triển khai tại trường ĐHGD - ĐHQGHN) Luận văn Sư phạm 0
L Một cách tiếp cận trong khai phá dữ liệu để chuẩn đoán bệnh tim cho bệnh nhân ngoại trú Luận văn Kinh tế 0
N Vấn đề khai thác và sử dụng một cách hợp lý nguồn lực tự nhiên và nguồn lực con người trong quá trìn Kinh tế chính trị 0
L Đánh giá khả năng triển khai cách tiếp cận nông nghiệp thông minh với khí hậu trong kế hoạch phát triển các vùng cà phê chè ở Tây Nguyên Khoa học Tự nhiên 0
W Cách giáo viên khai thác sách giáo khoa: khảo sát tại trường THPT Vĩnh Tường, Vĩnh Phúc Ngoại ngữ 0
F Những cách để khai thác tốt nhất một ứng viên Mẹo vặt cuộc sống 0
T Chứng minh rằng quá trình xây dựng, hoàn thiện các quy định về cách xác định & qui chế pháp lý của thềm lục địa trong luật biển quốc tế thể hiện rõ sự bình đẳng giữa các quốc gia trong khai thác và sử dụng biển Tài liệu chưa phân loại 1
P Time and materials- cách tính chi phí tư vấn triển khai giải pháp erp hiệu quả ở Việt? Hỏi đáp, chia sẻ kiến thức kinh tế 0
D Hướng dẫn cách cài đặt phần mềm và kê khai và nộp tờ khai thuế qua mạng 2020 Hỏi đáp, chia sẻ kiến thức kinh tế 1
A Hướng dẫn cách khắc phục các lỗi thường gặp khi kê khai thuế qua mạng Hỏi đáp, chia sẻ kiến thức kinh tế 2

Các chủ đề có liên quan khác