mickeybull84

Bạn có thể lập 1 phân vùng ẩn trên ổ cứng để chứa các công cụ cần thiết để dành làm đĩa cứu hộ, cài đặt lại hệ điều hành hay lưu trữ.v.v.đối với các máy chưa có sẵn phân vùng này hay do vô tình vừa lỡ xóa mất phân vùng recovery, tương tự như trong các máy laptop có cài windows bản quyền...

- Khi máy đang khởi động thì bạn chỉ cần nhấn 1 phím "Fx" (đã được gán sẵn) là có thể truy cập vào phân vùng ẩn này - tạm gọi là phân vùng RECOVERY.

- Có thể chứa bất kỳ các công cụ phục hồi, phân chia đĩa, Ghost disk, cài đặt lại HĐH...nào mà bạn KẾT vào phân vùng này như : Hiren't Boot CD, Norton Ghost , Set up Windows 7, windows PE để sử dụng khi cần thiết

====================

Cách làm :

I - Yêu cầu :

1- Trong ổ cứng chỉ được chia thành tối đa là 4 phân vùng (Partition) bằng cách dùng các công cụ phân chia đĩa như: Paragon, Acronis, Partition Magic....và phải có ít nhất 1 phân vùng Logical để làm phân vùng RECOVERY.

Vậy là trên ổ cứng tối đa chỉ có 4 partition : 3 Primary và 1 Logical.

Dung lượng dành cho phân vùng RECOVERY là tùy ý, khoảng 1-5 GB gì cũng được!

2- Phải có 1 phân vùng "Primary" khoảng 50MB, rỗng không format, định dạng là EFI

Ở đây tui dùng Paragon Hard Disk Manager

Bạn cứ chọn "Not forrmatted" trước, rồi chọn "Yes" ...

Sau đó click vào để chọn lại phân vùng đó, nhấn vào Tab "Parttition / Modify / Change Parttition ID"

hay click phải vào đúng phân vùng đó, chọn "Change Parttition ID" rồi sửa lại thành EFI

Ví dụ cuối cùng thì nó sẽ như hình minh họa đưới đây :

~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~ ~~~~~~

II - Làm cho phân vùng RECOVERY có thể truy cập vào được khi nhấn 1 phím Fx trong lúc khởi động :

1- Dùng BootIce - v0.8.1 ( tải về : )

Trong ô "Destination Disk" nhấn vào dấu v để chọn cho đúng ổ đĩa cần làm RECOVERY.

Sau đó nhấn tiếp vào nút "Process MBR"

Nhấn chọn vào ô " Lvyanan 1JF9K (2009-06-09)"

Chỉ có mục này mới cho phép bạn tạo 1 phân vùng ẩn để có thể truy cập vào được khi nhấn 1 phím Fx nào đó trong lúc khởi động, các phiên bản mới của BootIce thì lại không có mục này!

Nhấn tiếp vào nút "Install / Config"

- Ở mục "Emergency hotkey" bạn có thể nhấn vào dấu V để chọn 1 phím Fx nào đó mà mình thích, khi nhấn vào phím đó lúc khởi động thì sẽ truy cập vào phân vùng RECOVERY .

Mặc nhiên nó sẽ là phím F9, ở đây tui chọn phím F11 vì phím F9 vừa bị gán cho chức năng "Boot Order" mất rồi !

Nên chọn phím sao cho nó trùng với các phím có chức năng Recovery vừa được định sẵn của nhà sản xuất cho các máy (laptop) như: F9 , F11...

- Ô "Hide tips" là để tick chọn ẩn hay hiện ra dòng thông báo " * Press F11 to boot emergency system. " khi khởi động.

Có thể thay dòng thông báo trên bằng ảnh .bmp tùy KẾT khi nhấn chọn vào nút " choose BMP"

Có thể chỉnh thời (gian) gian hiển thị cái thông báo bằng cách nhấn vào ô "Timeout" rồi chọn số giây (s) - từ 0s đến 7s

- Nhấn "Save"

============================================

2- Làm cho phân vùng RECOVERY có thể khởi động được

- Trong "BootIce" nhấn tiếp vào nút "Process PBR"

- Trong mục "Destination Partition" nhấn vào dấu V để chọn cho đúng partition RECOVERY.

Ở đây là 4: (Log, FAT32, 10.0GB, RECOVERY)

Tick chọn vào ô "Grub4Dos 0.4.5b (2010-09-22) (FAT/NTFS/Ext2)"

Nhấn vào nút "Install / Config" ; rồi nhấn "OK"

Nên chọn boot cho phân vùng RECOVERY là "Grub4Dos 0.4.5b" vì nó dễ xài chung với Hiren't Boot CD, Ghost, Cải đặt Windows.v.v.

Muốn cho khi vào RECOVERY thì boot vào WinXP hay Win7 thì chọn "NTLDR bootrRecord (FAT32/NTFS)" hay "BOOTMGR boot record (FAT32/NTFS)"

3- Cài đặt các software vào phân vùng RECOVERY

Bạn có thể cài đặt bất cứ software gì vào phân vùng RECOVERY.

Mặc nhiên là phân vùng này bị BootIce làm cho nó ẩn đi, muốn cho phân vùng này hiện ra thấy trong Windows Explorer thì hãy mở BootIce nhấn vào nút "Parts Manage"chọn cho đúng phân vùng RECOVERY ; nhấn vào nút "Unhide"

Ví dụ :

Do vừa cài boot cho phân vùng RECOVERY này là Grub4dos rồi nên nếu bạn extract tất cả nội dung của đĩa Hiren't Boot CD.iso vào đó, khi máy vừa khởi động nhấn F9 thì sẽ vào ngay Menu của Hiren't Boot...

Nếu bạn muốn dùng phân vùng để recovery lại Win7 thì hãy cài boot cho phân vùng RECOVERY này là "BOOTMGR boot record (FAT32/NTFS)" rồi chứa tất cả file recovery của win7 vào đó!

Các phân vùng recovery nguyên gốc của các máy laptop thì thường chứa các driver cài đặt đúng cho model của dòng máy và bản recovery Windows gốc thường là bản Windows Home hay Vista có bản quyền do vậy sẽ không xịn bằng 1 bản Windows Ultimate OEM cũng có bản quyền và lại thêm đầy đủ các soft do chính bạn làm ra rồi đưa vào lưu trữ...

Có thể chứa file Ghost vào phân vùng RECOVERY này và cài sẵn Norton Ghost khi cần thì truy cập vào đó bung ghost là OK!

Kết luận :
Vì phân vùng RECOVERY này luôn ẩn đi nên lúc nào cũng kín đáo an toàn, các file khó bị xóa nhầm và do nó nằm sẵn trên ổ cứng với lại độc lập, tách rời hẳn với các partition phân vùng khác nên lúc nào cũng tiện dụng, nhất là khi HĐH trên ổ C bị trục trặc!

babypitt1088

Công chuyện làm thêm tại nhà.(qua internet) Thật 100%. Mình là vừa làm và vừa có tiền!!!

Mình vừa thử thực hiện cách kiếm tiền qua mạng sau khi đọc được một tin giới thiệu chỉ dẫn cách kiếm tiền trên mạng tại:

Quả thực lúc đó mình cũng không tin cho lắm nhưng vì tính tò mò mà mình vừa làm theo. Và các bạn biết không ? Sau chỉ có 2 tuần lễ mình vừa bất ngờ nhận được thư chuyển tiền của Green Horse đấy, mà lại là thư bảo đảm hẳn hoi chứ. Thật không thể tin nổi !!! Mình vừa có trong tay 90$ đầu tiên, khi mà mình chẳng phải làm gì cả.

(Không như một số trang web khác bắt bạn phải đọc mail, đọc quảng cáo, đôi khi còn là trò lừa gạt…).

Vậy bạn có muốn kiếm tiền không ? Mình đoán chắc bạn rất muốn có một khoản thu nhập. Vậy thì bạn còn chờ đợi gì nữa, hãy nhanh tay lên ! Bởi vì cách tính tiền của Green Horse rất đơn giản:

“Bạn giới thiệu 10 người bạn tham gia, bạn sẽ được 10$. (10 dô la Mỹ) 10 nguời này giới thiệu thêm 10 người nữa bạn sẽ được 100$ và cứ tiếp tục như thế (bạn được ăn dây chuyền, càng gửi sớm thì số người được giới thiệu sẽ tăng theo hệ số nhân )”. Bạn có thể đăng nhập vào Green Horse theo đúng địa chỉ : để kiểm tra tài khoản. Với một chút quyết tâm là bạn sẽ có một khoảng tiền lớn mỗi tháng!!! Thời gian luôn là vàng !!! Nào, bạn hãy làm theo các chỉ dẫn sau để chúng ta cùng có lợi:

Bước 1: hãy vào địa chỉ sau :

(Chỉ có những liên kết này thì bạn mới có thể tham gia)

Buớc 2 - Email address : địa chỉ mail của bạn. - First name / last name : họ và tên. - Birthday: tháng/ngày/năm sinh - Gender (giới tính) : chọn "male" nếu bạn là nam, chọn "female" nếu bạn là nữ. - Own Credit Card : chọn No (dù có hay không) - Country : Vietnam - TERMS OF SERVICE : chọn YES.

Sau khi điền đầy đủ thông tin, hãy click chuột vào mục "Go To STEP2"

Buớc 3 - Password : mật (an ninh) khẩu (bạn tự chọn một mật (an ninh) khẩu cho mình rồi điền vào) - Confirm : đánh lại mật (an ninh) khẩu một lần nữa để xác nhận. -2 phần bên dưới ..Password...bạn đánh gì cũng được- Time Zone : chọn (VST) - Phone Number: Số điện thoại của bạn (84/mã vùng/số điện thoại của bạn) - Spoken Language: Vietnamese - Secondary Language: Vietnamese - Street Address: địa chỉ nhà (chính xác, không dấu) - Street Address_2: địa chỉ nhà thứ 2 (nếu có) - City/Region: thành phố bạn ở - State/Province: ghi lại tên thành phố bạn ở - Zip/Postal Code : 84 - Occupation : Other - Income : chọn less than $24,999 - Parental Consent .Sau khi hoàn thành, hãy click chuột vào "GO TO FINAL STEP"

* Luu ý: Nếu hệ thống đòi hỏi Question Password (mật khẩu hỏi) và Answer Password (mật khẩu trả lời) thì bạn hãy tự chọn cho mình và đánh vào.

Lưu ý là mật (an ninh) khẩu hỏi và mật (an ninh) khẩu trả lời không được tương tự nhau.

Buớc 4: Click vào "Activate Account" bạn sẽ thấy một con số thứ tự trên màn hình đó là số đăng kí của bạn .

Sau đó bạn đăng nhập vào và member login (đăng nhập bằng mail và mật (an ninh) khẩu bạn vừa đăng kí). Bạn sẽ thấy dòng Your Automatic Referral URL is: (Đầy là dòng bạn gửi cho bạn bè bạn)

Bây giời bạn chỉ chuyện ra sức giới thiệu với nhiều người đăng ký (giống như tui đã giới thiệu cho bạn ) và đăng (miễn phí) trên những trang web như , , , gởi mail cho bạn bè hay đăng các diễn đàn mà bạn đang tham gia để giới thiệu cho nhiều nguời (bằng account của bạn ). Bạn có thể giới thiệu ở ngoài cũng được, nói chung bằng tất cả cách , khi có được 90$ thì GreenHorse sẽ gửi tiền đến địa chỉ bạn vừa đăng ký .

Chúc bạn may mắn! Hãy vào địa chỉ liên kết này và thực hiện ngay nhé!!!

*Cách giới thiệu người khác: Khi thực hiện đăng ký xong bạn sẽ nhận được một mail từ GreenHorse, hay bạn đăng nhập vào và member login để nhận link để bạn giới thiệu cho người khác đến với account của bạn, tương tự như:

Chúc các bạn đăng ký thành công và kiếm được nhiều tiền! Yên tâm đi, mình vừa thử và đảm bảo không có trò lừa gạt nào cả. Lên mạng chát chít làm gì cho mệt, làm theo tui đi, không có hại gì cả mà còn có tiền xài nữa (chỉ tốn mấy ngàn tiền lên mạng thôi ). Nếu bạn còn nghi ngờ ? Đảm bảo đó là chuyện thật 100%.

*Lưu ý: Bạn không được đăng ký nhiều account trên cùng một máy tính vì như vậy bạn sẽ bị phát hiện và account của bạn cũng bị delete luôn

đừng nghĩ mình lừa đảo nhé vì bạn chỉ phải đăng kí...ko mất t/g nhấp chuột vào link hay phải đọc 1 quảng cáo nào cả...tất cả chỉ là đăng kí...giới thiệu và ngồi chờ...

taido_lovelife

Bài viết hay quá,thật là đầy đủ cô đọng và súc tích...

Thank bác nhiều nhé mặc dù vẫn chưa xài tới! Không biết có xài cho desktop có được không đây nữa

vnsof Bài viết hay quá,thật là đầy đủ cô đọng và súc tích...

Thank bác nhiều nhé mặc dù vẫn chưa xài tới! Không biết có xài cho desktop có được không đây nữa Desktop thì cũng làm được luôn bác à

Các chủ đề có liên quan khác
Tạo bởi Tiêu đề Blog Lượt trả lời Ngày
M Cách làm kiểu bài phân tích thơ Văn học 0
P Phân tích để làm rõ những giá trị tư tưởng Hồ Chí Minh đối với cách mạngViệt Nam và thế giới ? Sinh viên chia sẻ 4
H Hướng dẫn học sinh phân tích đề bài và giải bài toán bằng cách lập hệ phương trình- Dạng toán: làm chung -– làm riêng Tài liệu chưa phân loại 0
Q Tiểu luận: PHÂN TÍCH THEO NHÓM THỨ BẬC (HCA) CÁCH TIẾN HÀNH VÀ LÀM VÍ DỤ ỨNG DỤNG Khoa học Tự nhiên 0
C Phân tích những điều kiện để giai cấp công nhân Việt Nam làm tròn sứ mệnh lịch sử của mình đối với cách mạng Tài liệu chưa phân loại 2
E Phân tích làm sáng tỏ điểm tiến bộ trong các quy định về cách xác định thềm lục địa theo quy định của Công ước luật biển 1982 so với Công ước Giơnevơ 1958 về thềm lục địa Tài liệu chưa phân loại 0
M Phân biệt hai cách làm việc với cơ sở dữ liệu dùng Store Procedurce và SQL Command Sinh viên chia sẻ 0
V [Hỏi-Đáp] Cách làm Phân tích Bảng Báo cáo Tài chính của 1 công ty Kêu gọi đầu tư, hợp tác khởi nghiệp 2
D Cách làm Sữa chua chuối tiêu Nông Lâm Thủy sản 0
D Đăng ký cá nhân học tập và làm theo tư tưởng, đạo đức, phong cách Hồ Chí Minh 2019 Văn hóa, Xã hội 0

Các chủ đề có liên quan khác