Gawain

Lâu nay sử dụng máy tính chỉ để cập nhật thông tin và giải trí nên về mặt bảo mật (an ninh) thông tin hay dữ liệu không quan tâm nhiều lắm. Vì nghĩ nếu hỏng hay lỗi thì tải lại là xong.

Nhưng gần đây làm thấy có một số ảnh, video... lưu lại kỉ niệm( một số cái KẾT mà khó kiếm, dễ kiếm lại không KẾT ),một số công chuyện yêu cầu dữ liệu khó tìm, làm mất công, tiến độ phải theo đúng thời (gian) gian( bài tập nhóm, slide, thuyết trình, gõ văn bản...)

nên xuất hiên nhu cầu giữ thông tin khi gặp virut, lỗi win...

Tiêu chí "không lo nhất vạn chị sợ vạn nhất"

Về virut thì vô vàn không biết đằng nào tránh hết ngoài cài antivirut và một số cái cơ bản.

Về windows thì gần đây lướt mạng đọc thấy nếu cài 2 windows song song thì nếu một windows bi lỗi thì có thể vào windows còn lại lôi dữ liệu cứu sang ổ cứng khác nên rất ham muốn cài nhưng có một số thắc mắc thế này :

1, cài song song như thế có hại gì không ?

2, yêu cầu tối thiểu để máy chạy mượt khi cài là như thế nào ?

3, có yêu cầu đặc biệt về thứ tự cài không nếu có thì nên làm ntn? có thể cài theo thứ tự nào ?

4, nên cài với cách nào ?( nghe nói có cách cài bằng tạo máy ảo gì đó ?)

5, chốt! cách cài cụ thể ?

đang bối rối,mong tất cả người giúp đỡ !

loveky2707

- Cài song song chỉ chiếm ổ cứng thôi

- Tùy thuộc vào HĐH muốn cài

- Cài từ windows cũ đến mới

- Cài windows trên máy áo thì không gọi là cài song song được

qujdon

Không cần thiết nếu theo nhu cầu sử dụng của chủ thớt:

1. Cài 2 windows sẽ chiếm bộ nhớ máy, mất thời (gian) gian nữa

2. Cứ cài 1 windows thôi, nhỡ như có bị lỗi windows thì chỉ dùng đĩa cứu hộ VD; windows mini xp trong Hirent boot hay windows xp on disc để cứu dữ liệu và copy ra là xong.

Trong trường hợp cuả bạn. Nếu muốn dùng máy để lưu dữ liệu, kể cả hỏng windows cũng không mất dữ liệu được thì bạn mua 2 ổ cứng. 1 ổ chỉ để cài windows thôi. Dữ liệu lưu hết ở ổ còn lại (Hỏng windows thì chỉ cài lại thôi vì dữ liệu vừa ở ổ thứ 2 rồi mà)

peheo_078

Cài song song chỉ chiếm HDD & không chiếm RAM nha. uh, sorry. Mình đính chính là cài 2 windows tốn dung lượng bộ nhớ NGOÀI

Odanodan

Cài 2 windows song song cũng dài dòng ..trừ khi cài 1 windows xp , windows vista hay windows 7 với windows 8 thì dễ ...vài cài wi 8 vào 1 ổ khác là tựng nhận 2 windows song song

vả lại chuyện hư windows thì bác có thể cài lại windows ... dữ liệu có mất đâu ..trừ khi bác để cung ổ windows ...... nếu muốn chắc thì bác mua luôn 1 ổ cứng ngoài 500 gb cũng dc rùi ... copy dữ liệu quan trọng >> khoá ổ cứng đó lại ..là xong ..chả mất (trừ khi mất ổ cứng ngoài ) ... chả bị virus ăn ....

hay là tạo 1 acc mediafire .. up lên đó ..là xong ... nó tặng free 50gb đó .. up thoải mái

chidoan3dongda

Cài windows 7 ultimate đi bạn, nó có chế độ backup hàng tuần đấy, đó là bao gồm hệ thống và cả data luôn hay sao ấy, với lại chắc cú thì cài pass + sao lưu dự phòng sang một nơi thứ 2 như USB cho nó an tâm.

gifts_for_nemo

nếu máy hdd cao thì cài thui vừa thử nghiệm vừa chơi cho biết. còn mấy bác bảo không nên thì không đúng.nên thử cho mở mang đầu óc.

sakurahimarawa

- nếu chỉ để mang tính chất tham khảo, vọc, học hỏi thì cài 2 hdh cũng được. còn không thì không nên

- thay vì tốn dl ổ cứng thêm cho 1 hdh, bạn nên dùng dl đó để chứa dl thì sẽ hay hơn.

- hiện nay trong đĩa hirens bootcd có mục Mini windows xp nên khi windows có lỗi thì ta vẫn có thể vào = cái này để lấy dl mà không nên phải lo lắng

- còn nếu bạn muốn cài 2 hdh thì cũng dễ thôi

cài windows xp trc, windows 7 sau ---> khởi động lại thì mục boot ngoài dos sẽ có 2 lựa chọn rõ ràng để ta chọn sẽ nên vào windows nào? windows xp hay windows 7

cài windows 7 trc, windows xp sau ---> vào windows xp, cài thêm 1 cái tool nữa thì khi khởi động lại mới có 2 mục lựa chọn như ở trên

nếu máy hdd cao thì cài thui vừa thử nghiệm vừa chơi cho biết. còn mấy bác bảo không nên thì không đúng.nên thử cho mở mang đầu óc. Nói như bác thì noi làm gì. Chủ thớt hỏi nên hay không là để sử dụng ấy chứ. Còn để vọc thì cái gì mà chẳng cài được

Không cần thiết nếu theo nhu cầu sử dụng của chủ thớt:

1. Cài 2 windows sẽ chiếm bộ nhớ máy, mất thời (gian) gian nữa

2. Cứ cài 1 windows thôi, nhỡ như có bị lỗi windows thì chỉ dùng đĩa cứu hộ VD; windows mini xp trong Hirent boot hay windows xp on disc để cứu dữ liệu và copy ra là xong.

Trong trường hợp cuả bạn. Nếu muốn dùng máy để lưu dữ liệu, kể cả hỏng windows cũng không mất dữ liệu được thì bạn mua 2 ổ cứng. 1 ổ chỉ để cài windows thôi. Dữ liệu lưu hết ở ổ còn lại (Hỏng windows thì chỉ cài lại thôi vì dữ liệu vừa ở ổ thứ 2 rồi mà) Thank vừa góp ý

mình rất hứng thú với ý kiến của bạn, bạn cho mình hỏi thêm :

1, sử dụng và làm" windows mini xp trong Hirent boot hay windows xp on disc để cứu dữ liệu và copy ra " của bạn là làm trên đĩa trên usb hay trên ổ hdd có chỉ dẫn cụ thể uy tín không ??

2, sử dụng cách này tỷ lệ cứu được dữ liệu như thế nào?

3, cứu dữ liệu có cơ động,nhanh hay không? ( vì dữ liệu mình cần theo thời (gian) gian nên lúc cần thì không thể trễ được)... trễ là về mo...

do dữ liệu mình cần lưu không nhiều và lâu nên dùng hdd cảm giác phí hdd và hdd cũng đắt nữa còn dùng usb thì không đủ( mình dùng loại vài GB thôi) cho mình hỏi thêm:

gau2dau

Cài 2 windows song song cũng dài dòng ..trừ khi cài 1 windows xp , windows vista hay windows 7 với windows 8 thì dễ ...vài cài wi 8 vào 1 ổ khác là tựng nhận 2 windows song song

vả lại chuyện hư windows thì bác có thể cài lại windows ... dữ liệu có mất đâu ..trừ khi bác để cung ổ windows ...... nếu muốn chắc thì bác mua luôn 1 ổ cứng ngoài 500 gb cũng dc rùi ... copy dữ liệu quan trọng >> khoá ổ cứng đó lại ..là xong ..chả mất (trừ khi mất ổ cứng ngoài ) ... chả bị virus ăn ....

hay là tạo 1 acc mediafire .. up lên đó ..là xong ... nó tặng free 50gb đó .. up thoải mái cài thì mình cài windows xp với windows 7 thôi...

ô cứng thì mình dùng không hết đâu-> phí

úp lên mediafile thì khi úp vừa rất mất công chia file(200mb/1file), nén và quá trình úp cũng khá lâu. tthêm vào đó là khi tải còn xa hơn và nguy cơ link die và file hỏng luôn rình rập...

vtb_thuan

Cài windows 7 ultimate đi bạn, nó có chế độ backup hàng tuần đấy, đó là bao gồm hệ thống và cả data luôn hay sao ấy, với lại chắc cú thì cài pass + sao lưu dự phòng sang một nơi thứ 2 như USB cho nó an tâm. bạn nói thêm về chế độ backup của windows được không ?

1, blackup hàng tuần với lượng dữ liệu càng ngày càng tăng thì liệu có mất nhiều thời (gian) gian không?

2,usb minh mua ít GB không đủ

borain_2008

- nếu chỉ để mang tính chất tham khảo, vọc, học hỏi thì cài 2 hdh cũng được. còn không thì không nên

- thay vì tốn dl ổ cứng thêm cho 1 hdh, bạn nên dùng dl đó để chứa dl thì sẽ hay hơn.

- hiện nay trong đĩa hirens bootcd có mục Mini windows xp nên khi windows có lỗi thì ta vẫn có thể vào = cái này để lấy dl mà không nên phải lo lắng

- còn nếu bạn muốn cài 2 hdh thì cũng dễ thôi

cài windows xp trc, windows 7 sau ---> khởi động lại thì mục boot ngoài dos sẽ có 2 lựa chọn rõ ràng để ta chọn sẽ nên vào windows nào? windows xp hay windows 7

cài windows 7 trc, windows xp sau ---> vào windows xp, cài thêm 1 cái tool nữa thì khi khởi động lại mới có 2 mục lựa chọn như ở trên Thank bạn lũy ý

tớ thấy các công cụ bạn nêu ra rất đa dạng vậy bạn vừa sử dụng những công cụ nào ? đánh giá của bạn về các công cụ trên ?

theo thang điểm từ 1-> 10 bạn có thể giúp mình so sánh chức năng:

hiệu quả :

cơ động :

dễ sử dụng :

thời gian cần để khôi phục :

Chẳng sao cả, chỉ có điều là hơi lằng nhằng lúc boot thôi , tốn thêm một ít bộ. Nếu bạn muốn vọc, tăng khả năng hiểu biết thì có thể cài song song còn không thì chỉ cần luyện cho pro 1 thằng thôi Mình có ông thầy dạy Quản trị mạng cực kỳ pro dạy về linux nhưng vẫn dùng windows còn linux thì cài trong máy ảo, lý do là dùng windows thì dễ dùng + chơi game được

ang3l_nh0kxjnh

Lâu nay sử dụng máy tính chỉ để cập nhật thông tin và giải trí nên về mặt bảo mật (an ninh) thông tin hay dữ liệu không quan tâm nhiều lắm. Vì nghĩ nếu hỏng hay lỗi thì tải lại là xong.

Nhưng gần đây làm thấy có một số ảnh, video... lưu lại kỉ niệm( một số cái KẾT mà khó kiếm, dễ kiếm lại không KẾT ),một số công chuyện yêu cầu dữ liệu khó tìm, làm mất công, tiến độ phải theo đúng thời (gian) gian( bài tập nhóm, slide, thuyết trình, gõ văn bản...)

nên xuất hiên nhu cầu giữ thông tin khi gặp virut, lỗi win...

Tiêu chí "không lo nhất vạn chị sợ vạn nhất"

Về virut thì vô vàn không biết đằng nào tránh hết ngoài cài antivirut và một số cái cơ bản.

Về windows thì gần đây lướt mạng đọc thấy nếu cài 2 windows song song thì nếu một windows bi lỗi thì có thể vào windows còn lại lôi dữ liệu cứu sang ổ cứng khác nên rất ham muốn cài nhưng có một số thắc mắc thế này :

1, cài song song như thế có hại gì không ?

2, yêu cầu tối thiểu để máy chạy mượt khi cài là như thế nào ?

3, có yêu cầu đặc biệt về thứ tự cài không nếu có thì nên làm ntn? có thể cài theo thứ tự nào ?

4, nên cài với cách nào ?( nghe nói có cách cài bằng tạo máy ảo gì đó ?)

5, chốt! cách cài cụ thể ?

đang bối rối,mong tất cả người giúp đỡ ! máy mình nó thế này

Các chủ đề có liên quan khác