PC của mình dùng windows xp sp2. Hôm qua vẫn dùng bình thường, tự nhiên hôm nay mở lên thì màn hình xanh lè, mình cho đĩa windows vào cài khi đến màn hinh xanh có chữ windown setup ở góc trái trên thì đứng luôn k chạy được nữa lên k cài được win. Mình cho đĩa ghost vào để ghost thì báo đĩa ghost lỗi. Mình tháo ra cắm lại cũng k được. Cuối cùng mình để máy nghỉ 1 lúc rùi thử lại xem thế nào nhưng lần này thì màn hình cũng k lên tí nào, màn hình đen xì. Bác nào biết bệnh của nó k giúp mình với. Mình đang làm bản thiết kế cho công ty mà tự nhiên lại giở chứng thế này. Các bác giúp đỡ với (ổ đĩa của mình vẫn bình thường, k bị hỏng)

bác mua bản xp3 cài thử xem, mà sau tình hình này nghi quá hà, máy boot không được chắc mắt của ổ quang bị yếu, hay là ổ cứng sắp die rồi nữa, mà cũng có thể do đĩa windows nữa bác xem lại coi nguyên nhân nào nhé

nhoc_bi_bo

Dinhvanthai2587 PC của mình dùng windows xp sp2. Hôm qua vẫn dùng bình thường, tự nhiên hôm nay mở lên thì màn hình xanh lè, mình cho đĩa windows vào cài khi đến màn hinh xanh có chữ windown setup ở góc trái trên thì đứng luôn k chạy được nữa lên k cài được win. Mình cho đĩa ghost vào để ghost thì báo đĩa ghost lỗi. Mình tháo ra cắm lại cũng k được. Cuối cùng mình để máy nghỉ 1 lúc rùi thử lại xem thế nào nhưng lần này thì màn hình cũng k lên tí nào, màn hình đen xì. Bác nào biết bệnh của nó k giúp mình với. Mình đang làm bản thiết kế cho công ty mà tự nhiên lại giở chứng thế này. Các bác giúp đỡ với (ổ đĩa của mình vẫn bình thường, k bị hỏng) Máy không thể không nhận đĩa (nếu bạn không chỉnh lonh tinh cái gì)

Thế thì chắc là đĩa hỏng rồi, bạn ra mua đĩa mới làm lại thử xem.

Dave

Mình nghĩ là tại lỗi ổ cứng rùi, nếu tại mắt đĩa thì PC vẫn khởi động được chứ nhưng bây giờ màn hình còn k lên được tí nào ma. Đĩa ghost của mình là đĩa bản quyền mà. Ổ cứng mình dùng cũng lâu rùi. Hơn 4 năm rùi

Maximo

màn hình xanh xuất hiện thì nên nhanh mắt đọc xem nó báo là dump ram hay là lỗi ổ cứng chứ,nếu dump ram thì thử vệ sinh sạch sẽ ram rùi gắn lại xem có được ko,nếu hư ổ cứng thì nên đem đi sửa,nếu lỗi windows thì cài lại,mà bạn trước khi cài windows vừa format sạch sẽ ỗ C chưa mà đưa đĩa cài windows vào??? trong trường hợp của bạn nên test hdd xem có bị lỗi ko.bật máy lên lại nó có kêu tiếng bip nào không mà màn hình đen xì,nếu không thì coi lại cái card màn hình nhé

tieuquytv

bkpzo8x Thay CPU đi bợn Bác này khuyên câu nguy hiểm

Ko boot dc đĩa liên quan gì đến CPU

Hỏng Đĩa hay ổ cứng Sắp teo

Tốt nhất đi đổi ổ cứng mới giá cũng rẻ

iu2x

màn hình xanh có nhiều nguyên nhân lắm, có thể là do ram, main , ổ cứng .... (ở đây mình nghĩ chắc là do ổ cứng)

theo mình bạn nên vệ sinh thùng máy sạch sẽ, lau chùi ram rồi gắn zô lại, hên hên thì nó sẽ lên . không dc thì bỏ đĩa boot vào test thử xem sao, có thể là nó bad wa rồi

saobangcodon_hs

Mình đã vệ sinh máy sạch sẽ, tháo ram vệ sinh cũng k được. Cho đĩa windows vào k chạy được thì bác bảo boot kiểu gì. Mình cho đĩa hirent boot để vào mini windown cũng k được. Ổ đĩa mình đã lắp vào PC khác vẫn ghost được bình thường mà. Ổ cứng của mình trong lúc hoạt động thì có tiêng kêu lách tách nhỏ từ thời gian khá lâu rùi. Ổ cứng 80GB giá khoảng bao nhiêu vậy các bác.

pig_mama1995

Dinhvanthai2587 Mình đã vệ sinh máy sạch sẽ, tháo ram vệ sinh cũng k được. Cho đĩa windows vào k chạy được thì bác bảo boot kiểu gì. Mình cho đĩa hirent boot để vào mini windown cũng k được. Ổ đĩa mình đã lắp vào PC khác vẫn ghost được bình thường mà. Ổ cứng của mình trong lúc hoạt động thì có tiêng kêu lách tách nhỏ từ thời gian khá lâu rùi. Ổ cứng 80GB giá khoảng bao nhiêu vậy các bác. bạn hãy xác nhận chính xác tình trạng hiện nay. máy sau khi nhấn nút mở nguồn thì có chạy không. sau khi chạy vào được thì mới tính tiếp tới vụ cài đặt. nếu chạy được thì kiếm cái đĩa hirentboot nào mới mới , vào mục test tools , chọn test thử ở cứng và ram thử xem. sao khi test xong nếu hư thì mình sẽ tư vấn cách khắc phục tùy theo từng món nào. nếu khắc phục được thì mới tiến hành sao lưu dữ liệu hết bằng chương trình mini windown, cắm usb vào và copy . sau đó chia ổ đĩa lại hết và tiến hành cài hay ghost. Nếu không sửa được những món bị hư thì đi mua mà thay thôi.

thaotrang135787

Mình ấn khởi động thì đèn PC vẫn sáng, quạt chạy bình thường. Chỉ có màn hình thì k lên 1 tí nào thôi. Nút bật màn hình thì nhấp nháy, màn hình đen xì giống như lúc chưa bật PC

caheotv

K phải hỏng ram bạn ah. Mình cắm PC khác vẫn chạy bình thường mà.

Drummond

Dinhvanthai2587 K phải hỏng ram bạn ah. Mình cắm PC khác vẫn chạy bình thường mà. Có khi nào bị main không nhỉ hay khe cắm ram bị bẩn quá hay bị lỗi.

pm_kute

Không cài được bằng đĩa thì dùng Usb xem.

nếu không được thì mua máy mới(hay một trong các thứ: Main, CPU)

Vì:

01. Khi dùng đĩa Hiren boot mà không chạy được -> Chả liên quan gì tới HDD( chỉ liên quan tới MAIN, RAM, CPU, ổ quang)

02. RAM và ổ quang mang sang máy khác vẫn chạy bình thường -> bỏ qua 2 cái này

03. Dinhvanthai2587 Mình ấn khởi động thì đèn PC vẫn sáng, quạt chạy bình thường. Chỉ có màn hình thì k lên 1 tí nào thôi. Nút bật màn hình thì nhấp nháy, màn hình đen xì giống như lúc chưa bật PC Vì chỗ này nên mình mới nói một trong 2 thứ trên

//Đoán mò từ trên xuống dưới đấy

bongmataac

hoi truoc may tui cung bi zay thay ram la het...ban thu muon do cay ram cua ai thu xem .ve sinh lai khe cam... chuc thanh cong

Các chủ đề có liên quan khác