dunghoivisao

Chào các bạn dân nhà kế!Em có vấn đề muốn tham tiềmo ý kiến các bác! Mong các bạn chỉ giáo!Công ty em mua nguyên liệu phục vụ cho SX thức ăn chăn nuôi như ngô, sắn thường là của những hộ cá thể bất đăng ký kinh doanh nên bất có hoá đơn (thực chất là hộ kinh doanh). các bạn cho ý kiến xử lý vấn đề này như thế nào cho hợp lý?

viet_team

Có gì đâu, khi thu mua của ai bạn ghi lại sau đó về kê trên bảng kê 04 nhé . Mình cũng làm chuyện này thường xuyên..Nhớ ghi đất chỉ chính xác , đất điểm thu mua nhé.Thân

Stilleman

Trích: Nguyên văn bởi ketoannhaque Có gì đâu, khi thu mua của ai bạn ghi lại sau đó về kê trên bảng kê 04 nhé . Mình cũng làm chuyện này thường xuyên..Nhớ ghi đất chỉ chính xác , đất điểm thu mua nhé.Thân Mình làm như bạn nhưng khi đưa hồ sơ này ra ngân hàng thì họ bất chấp nhận vì họ nói thực tế đó là những hộ kinh doanh nên bắt buộc phải có hoá đơn nếu bất sẽ bất được hỗ trợ lãi suất.

Whitman

Trích: Nguyên văn bởi trantanap Mình làm như bạn nhưng khi đưa hồ sơ này ra ngân hàng thì họ bất chấp nhận vì họ nói thực tế đó là những hộ kinh doanh nên bắt buộc phải có hoá đơn nếu bất sẽ bất được hỗ trợ lãi suất. Bạn ơi , khi bạn mua nông sản thì những hộ đó có kinh doanh bất ? Hay là những hộ gia (nhà) đình nhỏ lẻ như kiểu thu mua của nông dân ấy. Nếu họ có đăng ký mua bán nông sản thì họ phải có hoá đơn bán lẻ hay hoá đơn bán hàng .Còn nếu bất thì phải lập bảng kê 04. Nhưng theo tui thì bạn mang đi vay vốn NH tốt nhất là mang hoá đơn đỏ vì NH chỉ nhìn qua hóa đơn đỏ thôi bạn ah. Mong ban làm tốt Thân

Enno

Trích: Nguyên văn bởi ketoannhaque Bạn ơi , khi bạn mua nông sản thì những hộ đó có kinh doanh bất ? Hay là những hộ gia (nhà) đình nhỏ lẻ như kiểu thu mua của nông dân ấy. Nếu họ có đăng ký mua bán nông sản thì họ phải có hoá đơn bán lẻ hay hoá đơn bán hàng .Còn nếu bất thì phải lập bảng kê 04. Nhưng theo tui thì bạn mang đi vay vốn NH tốt nhất là mang hoá đơn đỏ vì NH chỉ nhìn qua hóa đơn đỏ thôi bạn ah. Mong ban làm tốt Thân Họ bất phải là người trực tiếp sản xuất mà họ thu mua xong bán cho cty mình nhưng họ lại không đăng ký kinh doanh. Mình vừa gửi hồ sơ ra ngân hàng rồi nên muốn hỏi ý kiến của các bạn như thế nào?

Bardarik

Trích: Nguyên văn bởi trantanap Chào các bạn dân nhà kế!Em có vấn đề muốn tham tiềmo ý kiến các bác! Mong các bạn chỉ giáo!Công ty em mua nguyên liệu phục vụ cho SX thức ăn chăn nuôi như ngô, sắn thường là của những hộ cá thể bất đăng ký kinh doanh nên bất có hoá đơn (thực chất là hộ kinh doanh). các bạn cho ý kiến xử lý vấn đề này như thế nào cho hợp lý? Bạn lập bảng kê 01/TNDN và bảng kê chi trả trước người bán, lập thành 1 bộ chứng từ hợp lệ nhé.

Fridolf

Trích: Nguyên văn bởi lysucha Bạn lập bảng kê 01/TNDN và bảng kê chi trả trước người bán, lập thành 1 bộ chứng từ hợp lệ nhé. Bảng kê 01/TNDN là gì thế bạn?

quabongvang

Trích: Nguyên văn bởi trantanap Bảng kê 01/TNDN là gì thế bạn? Bảng kê này được sử dụng khi DN mua nguyên vật liệu từ nông dân bất có hóa đơn, theo Thông tư 130/2008/TT-BTC ngày 26/12/2008: Trích: 2.4. Chi phí của doanh nghề mua hàng hoá, dịch vụ bất có hoá đơn, được phép lập Bảng kê thu mua hàng hoá, dịch vụ mua vào (theo mẫu số 01/TNDN kèm theo Thông tư này) nhưng bất lập Bảng kê kèm theo chứng từ thanh toán cho cơ sở, người bán hàng, cung cấp dịch vụ trong các trường hợp: mua hàng hoá là nông sản, lâm sản, thủy sản của người sản xuất, đánh bắt trực tiếp bán ra; mua sản phẩm thủ công làm bằng đay, cói, tre, nứa, lá, song, mây, rơm, vỏ dừa, sọ dừa hay nguyên liệu hết dụng từ sản phẩm nông nghề của người sản xuất thủ công bất kinh doanh trực tiếp bán ra; mua đất, đá, cát, sỏi của người dân tự khai thác trực tiếp bán ra; mua phế liệu của người trực tiếp thu nhặt; mua đồ dùng, tài sản của hộ gia (nhà) đình, cá nhân vừa qua sử dụng trực tiếp bán ra và một số dịch vụ mua của cá nhân bất kinh doanh. Bảng kê thu mua hàng hoá, dịch vụ do người thay mặt theo pháp luật hay người được uỷ quyền của doanh nghề ký và chịu trách nhiệm trước pháp luật về tính chính xác, trung thực. Trường hợp giá mua hàng hoá, dịch vụ trên bảng kê cao hơn giá thị trường tại thời (gian) điểm mua hàng thì cơ quan thuế căn cứ vào giá thị trường tại thời (gian) điểm mua hàng, dịch vụ cùng loại hay tương tự trên thị trường xác định lại mức giá để tính lại chi phí hợp lý khi xác định thu nhập chịu thuế.

Cuithbrig

Bạn ơi , theo nguyên tắc tín dụng của NH , họ chỉ cho vay vốn để mua hàng hay trả trước hàng thì tất nhiên bạn phải mang hoá đơn đỏ ra bạn ah, hay HĐKT vừa ký kết trong đó có cả giá trị HĐ. Nếu bạn mang bảng kê ra thì bất được đâu bạn , đó là chắc chắn.Nếu có trường hợp khác thì tui bất rõ, nhưng tui đi vay vốn thì toàn mang hoá đơn GTGT đi thôi, họ làm thủ tục ngay , chỉ nửa ngày là có xiền..

Breandan

Trích: Nguyên văn bởi ketoannhaque Bạn ơi , theo nguyên tắc tín dụng của NH , họ chỉ cho vay vốn để mua hàng hay trả trước hàng thì tất nhiên bạn phải mang hoá đơn đỏ ra bạn ah, hay HĐKT vừa ký kết trong đó có cả giá trị HĐ. Nếu bạn mang bảng kê ra thì bất được đâu bạn , đó là chắc chắn.Nếu có trường hợp khác thì tui bất rõ, nhưng tui đi vay vốn thì toàn mang hoá đơn GTGT đi thôi, họ làm thủ tục ngay , chỉ nửa ngày là có xiền.. Trước đây khi chưa có hỗ trợ lãi suất vay, mình chỉ cần đưa ra bảng kê thu mua hàng không có hoá đơn là được, nhưng bây giờ họ vẫn cho vay nhưng không được hỗ trợ lãi suất mà thôi. Chắc bạn chưa gặp trường hợp này, dù sao cũng rất Thank bạn!

123_letsvi

Gói hỗ trợ 4% hả ? Vậy tốt nhất bạn nên hỏi họ rõ còn nếu bất được thì nghĩ cách khác, rất tiếc bất giúp bạn được gì.

Các chủ đề có liên quan khác