vinhvinh

Ngân Khánh - nữ diễn viên vào vai Vy trong "Gọi giấc mơ về" sẽ vào vai vai Hạ Âu, vai nữ chính trong vở kịch" Xin lỗi, em chỉ là ..." được chuyển thể từ " Xin lỗi em chỉ là con đĩ " của nhà văn Tào Đình Trung Quốc

Ngân Khánh chưa từng kinh qua kinh nghiệm diễn trên sân khấu kịch không biết cô nàng sẽ diễn như thế nào.

Hãy chờ xem vở kịch sẽ ra mắt vào tháng 3 này, chờ xem lời hứa sẽ làm hợp lí hóa 20 rõ hơn vô lí của nguyên tác của biên tập vở kịch có đúng ko?

"Nếu em là một cô gái trinh, tui sẽ cưới em làm vơ. Nhưng xin lỗi em chỉ là con đĩ". Có ai từng đọc truyện " Xin lỗi em chỉ là con đĩ" chắc sẽ hiểu được tâm trạng của người đàn ông trong truyện khi nói câu nói đó với người con gái mà mình yêu thương, nhưng chỉ vì cái điều hà khắc của xã hội phong kiến về phận làm "..."

HD_05

http://www.youtube.com/watch?v=3rCUvPyjrhc.

Trailer chính thức của vở kịch " Xin lỗi em chỉ là..." nè mấy bạn. Xem thử nhé. Hay lắm đó

the_queen

Đây là một bài mình lượm lặt trên một forum cũng không nhớ tên là forum j nói về tình yêu, mình cảm giác hay hay nên post lên, với lại nó cũng liên quan đến chủ đề của mình

Mình vừa đọc được ở đâu đó rằng, trong cuộc đời người con gái mình sẽ gặp được 3 người đàn ông.

Một là người yêu mình nhất

Hai là người mình yêu nhất

Nhưng hai người đó đều không phải là người cuối cùng, người cuối cùng là người xuất hiên lúc thích hợp nhất và sẽ là người đàn ông của đời bạn

Mình đọc khá nhiều tiểu thuyết tình yêu, và mình thấy nó đi theo đúng lối cho những gì mình viết ở trên

Như chuyện : Xin lỗi em chỉ là con đĩ, tình yêu của 2 nhân vật trong truyện đ5p và lung linh đến nỗi, khi đọc mình cứ nghĩ là sẽ chẳng có gì phá vỡ được một mối tình đẹp như thế.Nhưng cuộc sống có quy luật của nó. Cuối cùng thì người con trai lấy một người con gái khác.

Người con gái thì đi theo con đường mình vừa chọn và vẫn âm thầm theo dõi chàng trai, cho đến khi người con trai nhận ra rằng người con gái vừa chết, bát tôm đông lạnhb ngày nào, giờ chỉ còn là "bát kỉ niệm".

Chuyện buồn thật phải không bạn

Đây là một bài mình lượm lặt ở trên blog của Yume, đọc thấy hay hay, không ngời có người cũng thích đọc tác phẩm này như mình. Hãy đọc và cảm nhận

"Xin lỗi, em chỉ là con đĩ" có thật ở Việt Nam

Mình còn nhớ rõ, cái thời (gian) khố rách áo ôn, cái thời (gian) mà 1 ngày 2 buổi vác “con xe” đạp lên cổng trường, tạc qua nhìn cái cổng trường 2 lần, vào lớp 1 lần, và 1 lần thì chui vô tiệm internet gần trường… với lý do quá “thèm”: “Xin lỗi, em chỉ là con đĩ”.

Mới cách đây mấy năm mà văn học mạng giờ vừa tràn lan, còn mình thì lại bắt đầu quay ngược 180 độ để đọc sách, đọc chữ in trên từng trang giấy. Từ đó, mình biết Tào Đình, mình biết Trang Hạ.

Một thông tin khá thú vị mình vừa nhặt được trên Evan "”Xin lỗi, em chỉ là con đĩ” thành kịch trước tỉ tại Việt Nam”. Nghe nói vốn đầu tư không nhỏ chút nào so với bối cảnh sân khấu nước nhà hiện nay, con số vượt tầm 3 tỷ.

Điều đáng chú ý nữa ở thông tin này là lần đầu tiên tại Việt Nam, một đạo diễn mua bản quyền tác phẩm văn học nước ngoài để chuyển thể lên sân khấu kịch trong nước.

“Xin lỗi, em chỉ là con đĩ” được tác giả Tào Đình định giá bìa là 5.000 USD. Nhưng âu sao cũng nhờ Trang Hạ - dịch giả tiếng Việt của cuốn tiểu thuyết – hay chính sự đồng cảm trong văn chương vừa đưa họ đến gần nhau hơn và… giá bìa cũng gần với tầm với của giới sân khấu Việt hơn…

Cuộc chiến tranh luận nảy lửa vừa kết thúc trong 3 tháng của Tào Đình, Trang Hạ, Hoàng Vũ và cho ra 1 kịch bản mang tên: “Xin lỗi, em chỉ là…” Đoạn này mất từ “con đĩ” có lẽ sẽ gần gũi với truyền thống ngôn từ của người Việt hơn.

Trang Hạ sẻ chia: "Kịch Xin lỗi, em chỉ là..." hầu như không có dấu ấn của một tác phẩm văn học ngoại lai, nó sẽ gần gũi y như cuộc đời. Vở kịch thực chất là làm những nỗi đau sống lại trong sâu thẳm cảm nhận của người xem, một cách ngọt ngào song đầy chua chát. tui cũng tin vở kịch sẽ thu hút người xem y như từng thu hút 25 triệu lượt người đọc trên blog tôi"

Với kinh phí hơn 3 tỷ cho một vở kịch thì quả thật quành tráng. Nó sẽ như thế nào ta? Không biết chính xác (vì chưa được xem mà!) nhưng theo Hoàng Vũ nói “thiết kế sân khấu được đầu tư hoành tráng với nhiều hiệu ứng đặc biệt”, “những cảnh quy mô”, quy tụ “dàn diễn viên trong mơ” và cũng có mức cát-xê sân khấu cao nhất từ trước tới nay.

Mình thực sự mong chờ “Xin lỗi, em chỉ là con đĩ” xuất hiện tại Việt Nam sống động trong những con người thật. Nó có tương tự như cảm nhận của mình về thế giới ấy không, thế giới của “con đĩ” Hạ Âu.

Xin lỗi em chỉ là con đĩ: Vở kịch trước tỉ

Thứ bảy, 02 Tháng 1 2010 10:44

Tiểu thuyết Trung Quốc Xin lỗi em chỉ là con đĩ của nhà văn Tào Đình, vốn nổi tiếng ở Việt Nam qua bản dịch của Trang Hạ, vừa được Công ty V.Art mua bản quyền để chuyển thể thành kịch.

Ðây là lần đầu tiên một vở kịch Việt Nam được mua bản quyền văn học chính thức ngay từ chính tác giả nước ngoài.

Cuốn sách nói về cái đẹp và bày tỏ về nỗi đau, của Hạ Âu - một cô gái mang tiếng là đĩ và người bạn trai Hà Tiểu Bân. Truyện được đăng tải lần đầu trên mạng book.mop vừa được hàng chục triệu độc giả người Hoa bình chọn là tác phẩm kinh điển mới của dòng văn học mạng của thế hệ người viết mới.

Pháp Luật TP.HCM vừa phỏng vấn ông Hoàng Vũ, Giám đốc Công ty V.Art, người được Tào Đình chuyển nhượng tác quyền, nhà đầu tư, kiêm đồng đạo diễn và đồng tác giả chuyển thể tiểu thuyết này thành kịch bản kịch.

Gian nan mua tác quyền

. Được biết có khá nhiều nghệ sĩ như Chánh Trực, Thành Hội, Ái Như…từng muốn mua tác quyền Xin lỗi em chỉ là con đĩ để làm kịch mà không thành. Vì sao V.Art lại có được sự chuyển nhượng tác quyền từ Tào Đình?

+ Từ năm 2007, tui đã say mê, muốn mua bản quyền truyện này để làm kịch. Gửi email cho Trang Hạ, cô ấy chẳng trả lời ngay. Đợi đến khi được cô trả lời thì phải vượt qua những câu hỏi cặn kẽ, vặn vẹo tất cả chuyện của cô để biết mình là ai, có thật sự muốn làm kịch không.

Diễn viên điện ảnh Ngân Khánh.

Được Trang Hạ cho số điện thoại, tui mướn hẳn một phiên dịch giỏi để trao đổi chuyện mua bản quyền với Tào Đình ở Trung Quốc. Tào Đình cũng tra hỏi tui mua làm gì, sẽ chuyển thể ra sao, sẽ làm gì trên sân khấu, vở sẽ diễn ở môi trường nào… Mất một tháng trao đổi Tào Đình mới quyết định có bán bản quyền hay không. Sau đó mới thống nhất được một cái giá thích hợp.

Thỏa thuận xong, tui lại hoang mang, không biết người mình gặp gỡ có phải là Tào Đình thật hay không (!). tui tìm đến nhà sách Bách Việt - nơi mua bản quyền xuất bản truyện Xin lỗi em chỉ là con đĩ ở Việt Nam. Anh giám đốc Bách Việt vui vẻ cho tui xem chữ ký, con dấu và vân tay của Tào Đình từ bản hợp đồng của mình tui mới yên tâm (cười).

Nhân duyên của vai Hạ Âu

. Là một diễn viên điện ảnh trẻ, Ngân Khánh liệu có đủ bản lĩnh sân khấu, đài từ tốt lẫn chiều sâu nội tâm cho vai nữ chính đặc biệt này?

+ tui có khoảng một năm làm quản lý cho Ngân Khánh. Một lần tình cờ tui thấy trong giỏ xách của cô có quyển truyện này. Ngân Khánh nói cô nằm mơ thấy mình diễn vai Hạ Âu và tui có hứa sẽ để dành vai cho cô ấy. Lúc đó, tui chỉ dự định diễn vở ở Sân khấu 5B.

Khi vở thành dự án lớn, diễn ở Nhà hát Hòa Bình, tui từng bảo với Ngân Khánh có thể sẽ làm cô ấy buồn vì sợ cô không đủ sức cho vai diễn. Ngân Khánh phản ứng quyết liệt, cô bảo: “Anh phải cho em một thời cơ cạnh tranh công bằng”. Thế nên chúng tui đã tổ chức thử vai với sự tham gia của nhiều diễn viên trẻ, nổi tiếng của sân khấu lẫn điện ảnh. Ngân Khánh cũng thi như tất cả người và vượt qua. Song để quản lý rủi ro cho dự án lớn, cùng diễn Hạ Âu với Ngân Khánh còn có một diễn viên kịch giỏi. Với Ngân Khánh, vai diễn này như một mối nhân duyên vậy.

Kịch bản Xin lỗi em chỉ là con đĩ làm nên những trước lệ chưa từng có ở sân khấu Việt Nam.

. Thưa anh, cái tên đạo diễn Hoàng Vũ và Văn Thênh không quen thuộc với khán giả; Trang Hạ cũng không phải là tác giả viết kịch bản sân khấu chuyên nghiệp. Anh vừa chuyển thể kịch bản như thế nào và dự định sẽ làm gì để có một vở diễn lớn, xứng với mức đầu tư?

+ Ngoài bằng đại học khoa văn, các bằng cấp về marketing, tui đã tốt nghề Trường Nghệ thuật Sân khấu II, từng là chủ nhiệm Câu lạc bộ kịch Những viên sỏi nhỏ thuộc Cung văn hóa Lao động. tui từng viết kịch bản và dựng nhiều vở cho nơi đây. Những bạn học của tôi, những thành viên trong câu lạc bộ cùng tui đều vừa nổi tiếng như Hữu Châu, Lê Tuấn Anh, Ngọc Trinh, Chi Bảo, Hương Giang, Cao Minh Đạt… Vì một sự cố ngoài ý muốn thời (gian) tuổi trẻ mà tui xa nghề gần 10 năm để đi dạy, làm kinh doanh.

tui vừa hình dung trong đầu đường dây, nhân vật sân khấu như thế nào khi đọc truyện. Thậm chí nằm mơ thấy các nhân vật trong vở diễn. tui vừa mời Trang Hạ vào TP.HCM gần nửa tháng để cùng trao đổi kỹ thuật viết kịch bản sân khấu lẫn ý tưởng viết. Quá trình viết có cả tác giả Tào Đình tham gia. Chúng tui đã cãi nhau chí tử mới ra được kịch bản.

tui cũng thử mời nhiều người nhưng thầy Văn Thênh là người thích hợp để cùng tui phối hợp, triển khai thêm những ý tưởng dàn dựng mà tui hình dung từ đầu. Xin “bật mí” là trên sân khấu sẽ có cảnh đàn bồ câu đông đúc bay tung vào khán giả từ gác chuông nhà thờ bởi một tiếng chuông báo tử. Sẽ có cảnh hai diễn viên nhảy thác nước tự tử trên cao; cảnh chiếc gương vỡ vụn thành bảy mảnh trên sân khấu, trong mỗi mảnh vẫn chứa một phần hình bóng con người…

. Xin Thank anh và chúc dự án thành công.

Theo Báo Pháp Luật TPHCM Online

Tháng 3 này ở rạp Hòa Bình đó ban. Vở kịch sẽ chuyển thể từ nguyên tác một chút nhưng sẽ chỉnh sửa một số rõ hơn cho phù hợp hơn với vở kich. Nghe nói giá vé khá đắt vì vở kịch đang rất hot. Sinh viên bọn mình nên tiết kiệm trước bây giờ nếu muốn được thưởng thức một buổi nghệ thuật ra trò. Mình vừa từng xem một vở kịch chuyển thể từ một tác phẩm của Nhật " Đèn không hắt bóng", phải nói là rất ấn tượng, khi xem xong, mình bị lưu luyến và sống trong thế giới của vở kịch mất khoảng một tuấn

Đúng rùi Lan Phương cũng vào vai này. Nhưng Lan Phương vồn vừa quen thuộc với sân khấu kịch, nên lần này nhà làm kịch mún đưa làn gió mới nên họ vừa chọn Ngân Khánh. Mình cũng biết thông tin này. Đọc truyện rùi, truyện chưa hẳn thật trả hảo, những vấn đề vô lí trong truyện hẳn người đọc sẽ cảm nhận được. Nhưng mình thấy vượt lên trên những hạt sạn đó, là một chuyện tình đẹp, một triết lí sống sâu sắc.

Thornton

20 rõ hơn vô lí là những rõ hơn nào thế ạ? Mình đọc truyện này rồi, cũng hay nhưng không ấn tượng lắm. Mà nghe nói cả DV Lan Phương cũng vào vai này, không hiểu gì luôn.

Các chủ đề có liên quan khác

Các chủ đề có liên quan khác