crazyjack_tsd

Tâm sự bạn trẻ phần nào hiểu được những băn khoăn của bạn khi bạn gái bị nhiễm vi rút viêm gan B. Có lẽ bất kỳ ai rơi vào hoàn cảnh như của bạn cũng khó tránh khỏi băn khoăn về sức khỏe của vợ và những đứa con tương lai của mình. Có thể bạn đã biết, viêm gan siêu vi B là một bệnh truyền nhiễm do một loại vi rút gây ra ở gan. Loại vi rút này có thể lây truyền từ người mang vi rút sang người khác thông qua ba con đường chính: quan hệ tình dục không sử dụng bao cao su, truyền máu và các sản phẩm của máu (bao gồm cả tiêm chích không an toàn), mẹ truyền sang con. Như vậy, với tình huống của bạn, nếu hai bạn kết hôn và sinh con mà không áp dụng bất kỳ biện pháp phòng lây nhiễm nào thì bạn gái của bạn có thể lây truyền vi rút viêm gan B sang cho bạn và các con. Chính vì vậy, nếu hai bạn có mối quan hệ gần gũi thì trước hết bạn hãy tới các cơ sở y tế chuyên khoa để làm xét nghiệm xem đã có vi rút viêm gan B trong cơ thể hay chưa. Nếu kết quả xét nghiệm là âm tính thì bạn cần tiêm phòng vi rút viêm gan B để cơ thể bạn được bảo vệ khỏi nguy cơ lây nhiễm vi rút viêm gan B từ bạn gái khi hai bạn có quan hệ tình dục. Còn đối với con của bạn, vì vi rút viêm gan B từ cơ thể người mẹ có thể lây truyền trực tiếp sang cho con trong quá trình mang thai và sinh nở nên khi vợ bạn có bầu, cần thông báo với bác sỹ sản khoa tình trạng nhiễm vi rút viêm gan B của mình để được theo dõi và hướng dẫn phòng lây nhiễm sang cho con của các bạn. Hiện nay các em bé được sinh ra bởi các bà mẹ có vi rút viêm gan B cần được tiêm phòng viêm gan B ngay trong vòng 24 giờ kể từ khi mới được sinh ra. Đây là thông tin rất quan trọng hai bạn cần biết để có thể trao đổi trực tiếp với bác sỹ theo dõi tình trạng thai nghén và sinh nở của vợ con bạn sau này. Như trong thư bạn đã chia sẻ, bác sỹ đã trao đổi với hai bạn rằng bạn gái bạn sẽ sống chung với vi rút viêm gan B đến suốt đời và cần giữ gìn sức khỏe. Điều đó là chính xác, bởi hiện nay chưa có loại thuốc nào có thể tiêu diệt hoàn toàn vi rút viêm gan B khi đã xâm nhập vào cơ thể. Người nhiễm vi rút viêm gan sẽ chung sống suốt đời với vi rút này. Tuy nhiên sự chung sống này có hòa bình hay không phụ thuộc rất lớn vào chế độ sinh hoạt, nghỉ ngơi và khả năng miễn dịch của cơ thể. Bởi 90% trường hợp nhiễm vi rút viêm gan B không có các biểu hiện viêm gan, suy giảm chức năng gan và được coi là “người lành mang mầm bệnh”. Còn lại 10% có thể diễn tiến thành viêm gan cấp tính, mãn tính, ung thư gan, xơ gan… Vì vậy bạn gái của bạn cần đi khám sức khỏe định kỳ và kiểm tra chức năng gan định kỳ 6 tháng/ lần. Khi ở trong tình trạng viêm gan, xơ gan hay ung thư gan… thì cần tích cực điều trị. Còn bình thường bạn gái bạn chỉ cần chú ý nghỉ ngơi, ăn uống điều độ, tránh làm việc quá sức, tránh các thức ăn cay nóng, các chất kích thích, ăn nhiều rau xanh, hoa quả… Khi sử dụng bất kỳ loại thuốc chữa bệnh nào cô ấy cũng cần tham khảo ý kiến bác sỹ chuyên khoa để không làm tăng gánh nặng cho gan.

Chúc bạn may mắn!

Tâm sự bạn trẻ

paperazy13

bạn có biết cây diệp hạ châu (còn gọi là cây chó đẻ răng cưa)hái phơi khô nấu nước uống ngày 30g uống liên tục 3 đến 9 tháng di xét nghiệm lại nhé,rất nhiều trường hợp đã âm tính với vỉut sieu vi B nhờ cây này ,nó mọc hoang khắp nơi từ nam đến bắc.nếu bạn không biết cây này có thể vào google gõ tên cây và tìm kiếm hình ảnh cây này bạn sẽ biết thôi,chúc bạn mau lành bệnh

boxgreenstar

Trích dẫn:Từ bài viết của thuyta

bạn có biết cây diệp hạ châu (còn gọi là cây chó đẻ răng cưa)hái phơi khô nấu nước uống ngày 30g uống liên tục 3 đến 9 tháng di xét nghiệm lại nhé,rất nhiều trường hợp đã âm tính với vỉut sieu vi B nhờ cây này ,nó mọc hoang khắp nơi từ nam đến bắc.nếu bạn không biết cây này có thể vào google gõ tên cây và tìm kiếm hình ảnh cây này bạn sẽ biết thôi,chúc bạn mau lành bệnh

Cây diệp hạ châu này chữa được viêm gan B hả bác, vừa em đọc trên mạng thấy thuốc Linh Can Khang có thành phần này đó, mua loại này về uống có được k cả nhà

pleiku147

Em đang dùng Link can Khang này, thuốc này phối hợp hài hoà các vị thuốc, vừa ngăn ngừa ung thư, ức chế virus, vừa hạ mem gan và bảo vệ gan hiệu quả, Mình gửi bạn cái link bạn tham khảo nha:

http://www.24h.com.vn/ajax/printnews.php?news=268433

niemtinnoiay89

Bạn ơi, tốt nhất là nên chữa dứt đi thôi, bệnh này rất dể lây, đặc biệt là qua đường tình dục và bệnh lâu có thể gây biến chứng nữa đấy.

bạn vào đây xem vài kết quả sd nhé

http://my.opera.com/nttlan11/blog/show.dml/7425851

mình có cả phiếu xét nghiệm của bệnh nhân nhiễm viêm gan sieu vi B mãn tính đã khỏi rồi đó, tất cả đều có thể chỉ sợ mình k biết đó thôi.

cần giúp đỡ thông tin gì thì alo cho mình 0902815581

chúc 2 bạn hạnh phúc!

biboo_007

Trích dẫn:Từ bài viết của pure

Trích dẫn:Từ bài viết của thuyta

Cây diệp hạ châu này chữa được viêm gan B hả bác, vừa em đọc trên mạng thấy thuốc Linh Can Khang có thành phần này đó, mua loại này về uống có được k cả nhà

Bà chị mình bị viêm gan b mạn tính cũng thấy chị ấy dùng thêm Linh can khang, mà lúc chị ấy có bầu cũng vẫn uống cơ, hỏi bác sĩ bảo có bầu vẫn uống được, không sợ ảnh hưởng tới con.

Lúc đầu mẹ mình cũng lặn lội về quê tìm cây chó đẻ cho chị ấy uống nhưng mỗi lần sắc kì công quá, lại khó uống nữa, nên bỏ giữa chừng cũng may có lần có người mách Linh can khang có thành phần của cây chó đẻ, uống thuốc tiện hơn nhiều.

Các chủ đề có liên quan khác

Các chủ đề có liên quan khác