Romain

Các anh, chị nào vừa làm wa rồi giúp em với.Cty em thuê mặt bằng để hoạt động kinh doanh với số trước là: 25.600.000đ/tháng (chưa bao gồm thuế VAT 10%). Trong hợp cùng thỏa thuận là: bên cty em chịu trách nhiệm đóng các khoản thuế liên quan đến chuyện cho thuê mặt bằng. Mức thuế suất liên quan đến chuyện cho thuê mặt bằng ở tỉnh Bình Dương là: 15.8%Như theo em tính là: 1/ 25.600.000 : 84.2% = 30.403.800 đ/tháng2/ Nộp thuế thuê nhà: 30.403.800 x 15.8% x 1 tháng = 4.803.800 đ/tháng.Nhưng em hỏi cục thuế thì người ta tính: 25.600.000 x 15.8% = 4.044.800 đ/tháng Nếu cục thuế tính như vậy thì có đúng với luật không?Trong khi đó những chi nhánh khác của cty em ở cùng nai đều tính như em hết.Anh, chị nào biết thì giúp em với, em đang lo wá.

Eshkol

Trích: Nguyên văn bởi hanhnhu0709 Thank King Tiger nhiều nhiềuNhưng mà cho em hỏi chút nữa. Giả sử CCT nhất quyết nói cách tính của mình là sai. Thì mình có cách nào để nói chuyện cho người ta hiểu bất hay có quy định nào nói tới vấn để đó không. Em vừa trình bày cách tính của mình nhưng CCT Thủ Dầu Một bất chấp nhận. Khi tính thuế thì người ta phụ thuộc vào giá trị trên hóa đơn hay hợp cùng để tính ra số trước thuế, trên HĐ thuê nhà của bạn giá trị thuê là 26.500.000 cùng nên cơ quan thuế tính vậy là đúng rồi. Ví dụ bạn gửi một PO cho khách hàng trong đó bạn ghi giá trị hàng hóa chưa thuế là 1.000.000 đồng, thuế suất VAT là 10% thì khách hàng họ hiểu là tổng giá trị đơn hàng đó sẽ là 1.000.000 cùng giá trị HH + thuế VAT = 10% * 1.000.000 = 1.100.000 đồng. Nếu tính theo cách của bạn thì bất đúng, bên mình là chi cục thuế quận 6, giá trị thuê VP 1 tháng trên HĐ là 9.000.000 và trước thuế thuê nhà vẫn được tính trên 9.000.000 đồng.Thân chào

lyxuan

Trích: Nguyên văn bởi khoinhat Khi tính thuế thì người ta phụ thuộc vào giá trị trên hóa đơn hay hợp cùng để tính ra số trước thuế, trên HĐ thuê nhà của bạn giá trị thuê là 26.500.000 cùng nên cơ quan thuế tính vậy là đúng rồi. Ví dụ bạn gửi một PO cho khách hàng trong đó bạn ghi giá trị hàng hóa chưa thuế là 1.000.000 đồng, thuế suất VAT là 10% thì khách hàng họ hiểu là tổng giá trị đơn hàng đó sẽ là 1.000.000 cùng giá trị HH + thuế VAT = 10% * 1.000.000 = 1.100.000 đồng. Nếu tính theo cách của bạn thì bất đúng, bên mình là chi cục thuế quận 6, giá trị thuê VP 1 tháng trên HĐ là 9.000.000 và trước thuế thuê nhà vẫn được tính trên 9.000.000 đồng.Thân chào Khoinhat có thể đọc chưa kỹ topic hay chưa từng gặp qua chuyện này rồi. Bạn xem kỹ lại đường link mà King Tiger đính kèm ở bài 2 nhé.

Kalil

Trích: Nguyên văn bởi hanhnhu0709 Thank King Tiger nhiều nhiềuNhưng mà cho em hỏi chút nữa. Giả sử CCT nhất quyết nói cách tính của mình là sai. Thì mình có cách nào để nói chuyện cho người ta hiểu bất hay có quy định nào nói tới vấn để đó không. Em vừa trình bày cách tính của mình nhưng CCT Thủ Dầu Một bất chấp nhận. - Trong hợp cùng phải nêu rõ ràng, Cty là đơn vị chịu phần thuế đối với hoạt động cho thuê nhà và cùng nghĩa khoản trước mà chủ nhà nhận được chính là khoản trước sau thuế. Em nên giải thích cho bên thuế rõ ràng về vấn đề này. Tặng em 1 đoạn trong thông tư 32 để nói chuyện với thuế nhé: Trích: Dịch vụ cho thuê tài sản như cho thuê nhà, văn phòng, xưởng, kho tàng, bến, bãi, phương tiện vận chuyển; máy móc thiết bị v.v... là giá cho thuê chưa có thuế. Trường hợp cho thuê theo hình thức thu trước thuê từng kỳ hay thu trước trước thuê cho một thời (gian) hạn thuê thì thuế GTGT tính trên số trước thu từng kỳ hay thu trước, bao gồm cả các khoản thu dưới hình thức khác như thu trước để trả thiện, sửa chữa, nâng cấp nhà cho thuê theo yêu cầu của bên thuê. - Nếu bên thuế vẫn cứ khăng khăng bất đồng ý thì em rút hợp cùng về và làm lại hợp cùng khác với giá cho thuê là giá mà em vừa tính 30.403.800 đ/tháng

Abhinav

Trích: Nguyên văn bởi BẢO ĐỨC - Trong hợp cùng phải nêu rõ ràng, Cty là đơn vị chịu phần thuế đối với hoạt động cho thuê nhà và cùng nghĩa khoản trước mà chủ nhà nhận được chính là khoản trước sau thuế. Em nên giải thích cho bên thuế rõ ràng về vấn đề này. Tặng em 1 đoạn trong thông tư 32 để nói chuyện với thuế nhé:Dịch vụ cho thuê tài sản như cho thuê nhà, văn phòng, xưởng, kho tàng, bến, bãi, phương tiện vận chuyển; máy móc thiết bị v.v... là giá cho thuê chưa có thuế. Trường hợp cho thuê theo hình thức thu trước thuê từng kỳ hay thu trước trước thuê cho một thời (gian) hạn thuê thì thuế GTGT tính trên số trước thu từng kỳ hay thu trước, bao gồm cả các khoản thu dưới hình thức khác như thu trước để trả thiện, sửa chữa, nâng cấp nhà cho thuê theo yêu cầu của bên thuê.- Nếu bên thuế vẫn cứ khăng khăng bất đồng ý thì em rút hợp cùng về và làm lại hợp cùng khác với giá cho thuê là giá mà em vừa tính 30.403.800 đ/tháng Giá thuê chưa có thuế... thuế này là thuế GTGT thôi anh ạh, GTGT này sẽ được khấu trừ khác với thuế cho thuê nhà - là thuế bắt buộc phải nộp. Anh coi lại dùm em nha.

Jamal

Trích: Nguyên văn bởi betrangxxx Giá thuê chưa có thuế... thuế này là thuế GTGT thôi anh ạh, GTGT này sẽ được khấu trừ khác với thuế cho thuê nhà - là thuế bắt buộc phải nộp. Anh coi lại dùm em nha. - Chổ anh trích là muốn nói đến doanh thu tính thuế. - Em phân biệt gì về GTGT ở đấy chứ, nó chỉ là một thôi, bất có sự khác nhau. Còn về chuyện khấu trừ thì thể hiện ở chổ khác.- Thuế của hoạt động cho thuê nhà bao gồm thuế GTGT + thuế TNDN, vì ở trường hợp này người cho thuê là thể nhân. Nếu là pháp nhân thì trước mắt phải kê khai nộp thuế GTGT và quyết toán TNDN vào hàng quý và cuối năm.

Erland

Trích: Nguyên văn bởi BẢO ĐỨC - Trong hợp cùng phải nêu rõ ràng, Cty là đơn vị chịu phần thuế đối với hoạt động cho thuê nhà và cùng nghĩa khoản trước mà chủ nhà nhận được chính là khoản trước sau thuế. Em nên giải thích cho bên thuế rõ ràng về vấn đề này. Tặng em 1 đoạn trong thông tư 32 để nói chuyện với thuế nhé:- Nếu bên thuế vẫn cứ khăng khăng bất đồng ý thì em rút hợp cùng về và làm lại hợp cùng khác với giá cho thuê là giá mà em vừa tính 30.403.800 đ/tháng E thấy cách giải thích của A. Bảo Đức cũng có lý. Tuy nhiên nếu a rút hợp cùng về là lại thì thuế họ sẽ căn cứ vào số trước ghi trên hợp cùng để tính thuế. Khi đó, số trước thuế a phải nộp thay cho chủ nhà sẽ là: 30.403.800 x15.8%.Theo e, có thể làm thế này: HĐ thuê nhà vẫn thể hiện là 25.300.000/tháng, kèm theo điều kiện là " Hàng tháng, bên thuê nhà sẽ nộp thay các khoản thuế cho bên cho thuê" E nhớ có 1 công văn cho phép khoản thuế nộp thay này được đưa vào chi phí hợp lý. Vừa rồi quyết toán thuế bên e, Thuế họ cũng chấp nhận khoản này.

saobang

Trích: Nguyên văn bởi hanhnhu0709 Các anh, chị nào vừa làm wa rồi giúp em với.Cty em thuê mặt bằng để hoạt động kinh doanh với số trước là: 25.600.000đ/tháng (chưa bao gồm thuế VAT 10%). Trong hợp cùng thỏa thuận là: bên cty em chịu trách nhiệm đóng các khoản thuế liên quan đến chuyện cho thuê mặt bằng. Mức thuế suất liên quan đến chuyện cho thuê mặt bằng ở tỉnh Bình Dương là: 15.8%Như theo em tính là: 1/ 25.600.000 : 84.2% = 30.403.800 đ/tháng2/ Nộp thuế thuê nhà: 30.403.800 x 15.8% x 1 tháng = 4.803.800 đ/tháng.Nhưng em hỏi cục thuế thì người ta tính: 25.600.000 x 15.8% = 4.044.800 đ/tháng Nếu cục thuế tính như vậy thì có đúng với luật không?Trong khi đó những chi nhánh khác của cty em ở cùng nai đều tính như em hết.Anh, chị nào biết thì giúp em với, em đang lo wá. Tiền thuế sẽ tính trên số trước thuê mặt bằng ghi trên hóa đơn. Số thuế phải nộp là nghĩa vụ của ng` cho thuê, nếu trong hợp cùng cty bạn đóng thuế cho chủ nhà thì khoản chi phí đó sẽ không được tính vào chi phí hợp lý của cty bạn. Nếu bạn tính thuế = 30.403.800 * 15.8% thì tự nhiên khoản trước cho thuê nhà của cty bạn không còn là 25.600.000đ nữa mà sẽ là 30.403.800. Bên thuế tính như vậy là đúng rồi.Như cty mình cũng đóng thuế cho chủ nhà. số trước thực thuê là 4tr nhưng trên HĐ ghi là 5tr., cty mình đóng thuế 5tr * 19.2% = 960.000 ===> tổng số trước phải chi = 4.960.000 (vừa xấp xỉ 5tr.)

Kenn

Trích: Nguyên văn bởi betrangxxx Tiền thuế sẽ tính trên số trước thuê mặt bằng ghi trên hóa đơn. Số thuế phải nộp là nghĩa vụ của ng` cho thuê, nếu trong hợp cùng cty bạn đóng thuế cho chủ nhà thì khoản chi phí đó sẽ không được tính vào chi phí hợp lý của cty bạn. Nếu bạn tính thuế = 30.403.800 * 15.8% thì tự nhiên khoản trước cho thuê nhà của cty bạn không còn là 25.600.000đ nữa mà sẽ là 30.403.800. Bên thuế tính như vậy là đúng rồi.Như cty mình cũng đóng thuế cho chủ nhà. số trước thực thuê là 4tr nhưng trên HĐ ghi là 5tr., cty mình đóng thuế 5tr * 19.2% = 960.000 ===> tổng số trước phải chi = 4.960.000 (vừa xấp xỉ 5tr.) Betrang xem luôn link dưới nhé

Cristian

Cục thuế tính như vậy trả toàn đúng. Em bất sợ họ tính sai đâu.Vì thuế trực tiếp, bất phải là thuế GTGT khấu trừ do vậy 10% sẽ bất tính và Đầu vào của em là khách hàng bất xuất hóa đơn được.

Fugeltun

Trích: Nguyên văn bởi minhnam Cục thuế tính như vậy trả toàn đúng. Em bất sợ họ tính sai đâu.Vì thuế trực tiếp, bất phải là thuế GTGT khấu trừ do vậy 10% sẽ bất tính và Đầu vào của em là khách hàng bất xuất hóa đơn được. là sao ạh?

vodoi_vn

Trích: Nguyên văn bởi minhnam Cục thuế tính như vậy trả toàn đúng. Em bất sợ họ tính sai đâu.Vì thuế trực tiếp, bất phải là thuế GTGT khấu trừ do vậy 10% sẽ bất tính và Đầu vào của em là khách hàng bất xuất hóa đơn được. Mình đọc mãi cũng chưa hiểu được nội dung bài viết của bạn nữa. Nhưng mình biết bạn vừa sai ở chổ màu đỏ.

Bardarik

Hóa đơn xuất theo số trước thể hiện trong HĐ thuê nhà . Còn số trước bạn nộp cho chủ nhà bạn muốn đưa vào CP hợp lý thì trên hợp cùng thuê nhà phải ghi rõ Cty bạn đóng trong giấy nộp trước vào NSNN người nộp trước là CTy bạnthôi

divang_latoi

Trích: Nguyên văn bởi phoenix.ade Hóa đơn xuất theo số trước thể hiện trong HĐ thuê nhà . Còn số trước bạn nộp cho chủ nhà bạn muốn đưa vào CP hợp lý thì trên hợp cùng thuê nhà phải ghi rõ Cty bạn đóng trong giấy nộp trước vào NSNN người nộp trước là CTy bạnthôi GNT mang tên và MST của chủ nhà (là cái chắc). Nhưng phần thuế đó vẫn là chi phí hợp lý của đơn vị (mang 1 ý nghĩa khác).

Quade

Vấn đề của bạn hanhnhuo0709 sẽ được hiểu và giải quyết như sau:Tuy hanhnhu bất nói rõ là bạn thuê nhà của cơ sở kinh doanh có hóa đơn (GTGT hay hóa đơn thông thường) hay của cá nhân bất kinh doanh thường xuyên (không có hóa đơn), nhưng theo nội dung trình bầy của bạn thì mình hiểu (và khẳng định) bạn thuê nhà của cá nhân bất có hóa đơn. Đây là điểm quyết định để giải quyết vấn đề một cách chính xác theo quy định. Thứ nhất: Không có thuế suất nào (GTGT, TNDN, TTĐB...)mà cơ quan Thuế áp dụng là 15,8%. Thứ hai: Vì là thuê nhà của người bất kinh doanh thường xuyên, bất có hóa đơn, cho nên khi phát sinh dịch vụ cho thuê nhà, người cho thuê phải đến Chi cục thuế sở tại để được cấp hóa đơn lẻ (cấp cho 1 tờ bất cấp cả quyển) cùng thời người cho thuê phải nộp thuế trực tiếp trên doanh số cho thuê. Thứ ba: Tỷ lệ 15,8% mà Chi cục thuế Thủ Dầu 1 tính ở đây là tỷ lệ nộp thuế gồm 2 loại thuế: GTGT và TNDN (để có tỷ lệ tổng hợp 15,8% phải qua một số bước, để hiểu rõ các bạn có thể yêu cầu cơ quan thuế giải thích, tuy nhiên bất cần thiết vì khi tính số thuế phải nộp bằng biên lai thì bất ai làm sai quy định). Số thuế phải nộp tính theo tỷ lệ này nguời cho thuê nhà phải nộp, vì vậy người đi thuê bất được tính vào chi phí và bất được khấu trừ( làm gì có thuế GTGT trên hóa đơn mà khấu trừ).Trong hợp cùng của bạn quy định người mua nhận đủ 25,6 triệu còn các loại thuế bạn phải nộp, Quy định này bất đúng với chính sách thuế (người nộp thuế là người cho thuê), vì vậy cơ quan thuế tính: 25.600.000 x 15.8% = 4.044.800 đ/tháng là đúng và chứng từ nộp thuế này mang tên người cho thuê. Bạn bất được tính chi phí trên chứng từ nộp thuế này (râu ông nọ bất cắm vào cằm bà kia được).Để giải quyết vấn đề của bạn khi lập hợp cùng kinh tế bạn thỏa thuận: Giá thuê nhà: 30.403.800 đ/tháng và kèm theo nội dung người cho thuê nộp các loại thuế theo quy định. Khi đó ông cho thuê đút túi (quần) 25,6triệu, cơ quan thuế đút túi (NSNN) gần đúng: 4.803.800 đ/tháng còn bạn bỏ vào túi (chi phí) 30.403.800 đ/tháng. Ai cũng được cả thỏa mãn chưa bạn.

Bornbazine

Cơ quan thuế tính thế Bình Dương tính thế là đúng rồi, phần thuế mà bạn phải nộp vẫn được tính vào chi phí quản lý chứ bất được khấu trừ mà thôi!

Markus

Xin chào tất cả người, em la thành viên mới xin hỏi tất cả người một việc. Hiện cơ quan em thuê nhà giá thuê thực tế là 4300USD/tháng, nhưng vừa thỏa thuận với chủ nhà là để giá thuê tính thuế là giá khác (chắc khoảng 2000USD/tháng). Như vậy có được không? Và tiện thể mong bác nào nhiều kinh nghiệm tính giúp em số trước thuế mà bên e sẽ đóng hộ cho bên chủ nhà là bn?Thank tất cả người!!

Gilroy

Trích: Nguyên văn bởi Mr.Tuna Xin chào tất cả người, em la thành viên mới xin hỏi tất cả người một việc. Hiện cơ quan em thuê nhà giá thuê thực tế là 4300USD/tháng, nhưng vừa thỏa thuận với chủ nhà là để giá thuê tính thuế là giá khác (chắc khoảng 2000USD/tháng). Như vậy có được không? Và tiện thể mong bác nào nhiều kinh nghiệm tính giúp em số trước thuế mà bên e sẽ đóng hộ cho bên chủ nhà là bn?Thank tất cả người!! - Chủ nhà làm hợp cùng bao nhiêu thì bạn chỉ được tính vào chi phí bấy nhiêu (dựa trên hóa đơn chủ nhà đưa cho bạn).- Thuê thực tế 4.300, hợp cùng 2.000 => bên bạn thiệt mất 2.300 và giúp cho chủ nhà trốn thuế trên 2.300 này => cả 2 bên đều bất lợi.- Nếu đóng hộ thuế cho chủ nhà thì tại sao bất làm hợp cùng 4.300 luôn đi bạn, nhất cử lưỡng tiện. Xem thêm ở link dưới nhé.

Baudier

Xin chào tất cả người. Mình lần đầu đi thuê mặt bằng nên thủ tục thuế má cũng chưa rõ lắm, mình có hỏi bạn bè thì tất cả người bảo mình khi làm hợp cùng để lấy hoá đơn thuế thì khai giá thuê thấp xuống để giảm khoản thuế phải nộp của chủ nhà (tất nhiên là mình nộp thay). Không biết năm nay áp dụng luật thuế TNCN thì khoản thuế tính trên doanh thu cho thuê nhà sẽ được tính như thế nào? Giữa chuyện khai thấp để giảm thuế (mình đóng) và chuyện đưa toàn bộ giá vào HĐ để đưa vào chi phí thì bên nào lợi cho DN mình hơn. Nhờ tất cả người thông thạo sẻ chia giúp nhé. Thank nhiều!

Các chủ đề có liên quan khác
Tạo bởi Tiêu đề Blog Lượt trả lời Ngày
A Tổ chức thực thi chính sách thu tiền thuê đất của Cục Thuế Thành phố Hà Nội Luận văn Kinh tế 2
H Công ty tôi mua một chiếc xe ôtô giá chưa thuế là 350 triệu, thuế GTGT 35 triệu đồng, trả bằng tiền Hỏi đáp Thuế & Kế toán 1
Y Công ty chúng tôi trong năm 2007 có nhận được một thông báo truy thu tiền thuế đất và phát hiện thêm Hỏi đáp Thuế & Kế toán 1
J Công ty tôi trong năm 2007 có nhận được thông báo truy thu tiền thuế đất của năm 2006 một số tiền kh Hỏi đáp Thuế & Kế toán 1
G Thông tư 134/TT-BTC ngày 23/11/2007 của BTC hướng dẫn thuế TNDN : Chi phí tiền lương, tiền công và c Hỏi đáp Thuế & Kế toán 1
T Công ty chúng tôi nằm trong khu chế xuất, tiền thuế đất khu chế xuất đã trả trước và đã có giấy chún Hỏi đáp Thuế & Kế toán 1
N Đánh giá hiệu quả công tác quản lý thuế giá trị gia tăng tại chi cục thuế huyện Châu Thành tỉnh Tiền Giang giai đoạn 2006 - 2008 Tài liệu chưa phân loại 2
D Lương tháng 11 triệu thì phải nộp bao nhiêu tiền thuế TNCN? Việc làm 2
N phí chuyển tiền có đc khấu trừ thuế ko????????????? Phần mềm kế toán, tài chính 3
C phát hiện sai khi số tiền thuế VAT hoàn ít hơn số tiền đề nghị hoàn trên TK Phần mềm kế toán, tài chính 0

Các chủ đề có liên quan khác