barabp

Download miễn phí Tiểu luận Hệ thống pháp luật hiện hành của Việt Nam về vấn đề lao động trẻ em

MỤC LỤC
Trang
LỜI GIỚI THIỆU 2
CHƯƠNG I. HỆ THỐNG PHÁP LUẬT LIÊN QUAN ĐẾN
VẤN ĐỀ LAO ĐỘNG TRẺ EM 3
1.1 Những quan điểm, chủ trương của Đảng và Nhà nước về
công tác bảo vệ, chăm sóc và giáo dục trẻ em 3
1.2 Hệ thống pháp luật về bảo vệ, chăm sóc và giáo dục trẻ em 3
1.3 Hệ thống pháp luật liên quan đến vấn đề lao động trẻ em
ở Việt Nam 5
CHƯƠNG II. SO SÁNH HỆ THỐNG PHÁP LUẬT LAO ĐỘNG VIỆT NAM VỚI CÁC CÔNG ƯỚC CỦA ILO LIÊN QUAN ĐẾN VẤN ĐỀ LAO ĐỘNG TRẺ EM 10
CHƯƠNG III. ĐỀ XUẤT SỬA ĐỔI VÀ BỔ SUNG ĐỐI VỚI HỆ THỐNG PHÁP LUẬT HIỆN HÀNH VỀ LAO ĐỘNG TRẺ EM 14
KẾT LUẬN 15
PHỤ LỤC 16

Để tải bản Đầy Đủ của tài liệu, xin Trả lời bài viết này, Mods sẽ gửi Link download cho bạn sớm nhất qua hòm tin nhắn.
Ai cần download tài liệu gì mà không tìm thấy ở đây, thì đăng yêu cầu down tại đây nhé:
Nhận download tài liệu miễn phí

Tóm tắt nội dung tài liệu:

, cô thÓ ho¸ vµ lµm s©u s¾c h¬n vÒ mÆt néi dung trong c¸c v¨n b¶n ph¸p luËt ë hÇu hÕt c¸c lÜnh vùc, ®Æc biÖt ®èi víi vÊn ®Ò lao ®éng trÎ em. Mèi quan t©m nµy cµng thÓ hiÖn râ h¬n khi Quèc héi n­íc Céng hoµ x· héi chñ nghÜa ViÖt Nam ban hµnh c¸c luËt quan träng: LuËt B¶o vÖ, Ch¨m sãc vµ Gi¸o dôc trÎ em, LuËt Phæ cËp Gi¸o dôc TiÓu häc n¨m 1991 vµ Bé luËt Lao ®éng n¨m 1994. C¸c LuËt nµy ®· gãp phÇn h¹n chÕ ®­îc t×nh tr¹ng trÎ em ph¶i lao ®éng sím vµ t¹o ra b­íc chuyÓn biÕn trong ý thøc còng nh­ trong hµnh ®éng cña c¸c c¬ quan Nhµ n­íc, c¸c tæ chøc x· héi còng nh­ cña c¸c ®èi t­îng.
Trong ®iÒu kiÖn kinh tÕ ViÖt Nam cßn ë møc ph¸t triÓn thÊp, tû lÖ hé ®ãi nghÌo cßn cao, nh­ng kh«ng thÓ lÊy lý do ®ãi nghÌo ®Ó chËm hµnh ®éng cho viÖc chèng l¹i sù tuyÓn dông trÎ em vµo lµm nh÷ng c«ng viÖc cã ®iÒu kiÖn nguy hiÓm vµ ®éc h¹i cho søc khoÎ cña c¸c em. Do ®ã chØ cã nh÷ng chÝnh s¸ch kinh tÕ thóc ®Èy sù ph¸t triÓn cña ng­êi nghÌo trong d©n c­ míi cã kh¶ n¨ng cã nhiÒu t¸c dông ®èi víi viÖc gi¶i quyÕt vÊn ®Ò lao ®éng trÎ em.
Bµi viÕt nµy nh»m ®­a ra mét ®¸nh gi¸ toµn diÖn hÖ thèng ph¸p luËt hiÖn hµnh cña ViÖt Nam vÒ vÊn ®Ò lao ®éng trÎ em còng nh­ nh÷ng khuyÕn nghÞ ®èi víi viÖc söa ®æi vµ bæ sung cÇn thiÕt ®Ó t¹o ra mét hµng rµo ph¸p luËt cã hiÖu qu¶ ®Ó b¶o vÖ c¸c quyÒn cña trÎ em.
Ch­¬ng I. HÖ thèng ph¸p luËt liªn quan ®Õn vÊn ®Ò lao ®éng trÎ em
1.1 Nh÷ng quan ®iÓm, chñ tr­¬ng cña §¶ng vµ Nhµ n­íc vÒ c«ng t¸c b¶o vÖ, ch¨m sãc vµ gi¸o dôc trÎ em
T¹i Héi nghÞ toµn quèc vÒ c«ng t¸c b¶o vÖ, ch¨m sãc vµ gi¸o dôc trÎ em, ®ång chÝ Tæng BÝ th­ Lª Kh¶ Phiªu ®· nªu râ “mét trong nh÷ng quan ®iÓm c¬ b¶n chi phèi toµn bé ®­êng lèi cña ®¶ng ta lµ coi träng con ng­êi võa lµ môc tiªu, võa lµ ®éng lùc cña sù nghiÖp ph¸t triÓn ®Êt n­íc theo ®Þnh h­íng x· héi chñ nghÜa, mµ trÎ em lµ líp m¨ng non, lµ nguån h¹nh phóc cña gia ®×nh, lµ t­¬ng lai cña d©n téc. C¸c em sÏ lµ líp ng­êi kÕ tôc sù nghiÖp x©y dùng vµ b¶o vÖ Tæ quèc, nh­ng khi c¸c em cßn ch­a ph¸t triÓn ®Çy ®ñ, cßn non nít c¶ vÒ thÓ chÊt lÉn tinh thÇn, dÔ bÞ tæn th­¬ng th× viÖc b¶o vÖ, ch¨m sãc vµ gi¸o dôc trÎ em lu«n lu«n lµ mèi quan t©m ®Æc biÖt, hµng ®Çu cña ®¶ng vµ Nhµ n­íc ta”. §ång thêi ®ång chÝ Tæng BÝ th­ cßn nhÊn m¹nh r»ng “ë ph¹m vi quèc gia, ­u tiªn cho trÎ em cã nghÜa lµ c¸c vÊn ®Ò ch¨m sãc, b¶o vÖ, ph¸t triÓn trÎ em, trë thµnh mét bé phËn quan träng kh«ng thÓ thiÕu ®­îc trong chiÕn l­îc æn ®Þnh vµ ph¸t triÓn kinh tÕ - x· héi. §¶ng vµ Nhµ n­íc ph¶i thùc hiÖn chÝnh s¸ch ®Çu t­ ngµy mét t¨ng, ®Ó mäi trÎ em ®Òu cã c¬ héi ®­îc h­ëng c¸c dÞch vô ch¨m sãc søc khoÎ, v¨n ho¸ thÓ thao.. mét c¸ch b×nh ®¼ng” Bµi ph¸t biÓu cña ®ång chÝ Lª Kh¶ Phiªu - Tæng BÝ th­ Ban chÊp hµnh Trung ­¬ng §¶ng Céng s¶n ViÖt nam t¹i Héi nghÞ toµn quèc vÒ c«ng t¸c b¶o vÖ, ch¨m sãc vµ gi¸o dôc trÎ em, th¸ng 6 n¨m 1998.
.
Nh÷ng quan ®iÓm chØ ®¹o nµy ®· ®­îc thÓ hiÖn rÊt râ trong hÖ thèng ph¸p luËt vÒ b¶o vÖ, ch¨m sãc vµ gi¸o dôc trÎ em trong ®ã cã vÊn ®Ò lao ®éng trÎ em.
1.2 HÖ thèng ph¸p luËt vÒ b¶o vÖ, ch¨m sãc vµ gi¸o dôc trÎ em
§¶ng vµ Nhµ n­íc ViÖt Nam ®· kh¼ng ®Þnh ngay trong HiÕn ph¸p tõ b¶n HiÕn ph¸p ®Çu tiªn n¨m 1946 ®Õn HiÕn ph¸p 1992 c¸c quyÒn cña trÎ em. Trong HiÕn ph¸p n¨m 1992, vÊn ®Ò ch¨m sãc, gi¸o dôc vµ b¶o vÖ trÎ em ®· ®­îc ®Ò cËp næi bËt trong c¸c ®iÒu 35, 40, 59 vµ 65. N¨m 1991, ñy ban B¶o vÖ vµ Ch¨m sãc trÎ em ViÖt Nam ®­îc thµnh lËp - c¬ quan cña ChÝnh phñ chuyªn tr¸ch theo dâi, phèi hîp chÆt chÏ víi c¸c Bé, ngµnh cã liªn quan ®Ó gióp Nhµ n­íc ban hµnh mét hÖ thèng c¸c v¨n b¶n ph¸p luËt vÒ ch¨m sãc vµ b¶o vÖ trÎ em. Trong c¸c v¨n b¶n ph¸p luËt vÒ ch¨m sãc vµ b¶o vÖ trÎ em ®· ph¶n ¸nh ®­îc c¸c quyÒn c¬ b¶n: ®­îc nu«i d­ìng, gi¸o dôc, ch¨m sãc søc khoÎ, phôc håi chøc n¨ng, h­íng nghiÖp, d¹y nghÒ, bµy tá ý kiÕn,… Thùc hiÖn c¸c chÝnh s¸ch vµ v¨n b¶n ph¸p luËt nªu trªn ®· cã nhiÒu thµnh tùu trong viÖc cung cÊp c¸c dÞch vô x· héi, ®Æc biÖt c¸c dÞch vô x· héi c¬ b¶n nh­ gi¸o dôc vµ trî gióp x· héi, gãp phÇn h¹n chÕ ®­îc t×nh tr¹ng trÎ em ph¶i tham gia lao ®éng sím.
Gi¸o dôc lµ mét trong nh÷ng quèc s¸ch vµ lÜnh vùc ­u tiªn hµng ®Çu ë ViÖt Nam. §i häc vµ biÕt ch÷ lµ nh÷ng chØ sè quan träng vÒ chÊt l­îng cuéc sèng vµ còng lµ nh÷ng nh©n tè quyÕt ®Þnh ®èi víi kh¶ n¨ng cña nh÷ng ng­êi nghÌo ®¹t tíi nh÷ng c¬ héi cã thÓ t¹o nªn thu nhËp kh¸ h¬n. V× vËy, sau mét vµi n¨m bÞ h¹n chÕ vÒ nguån ng©n s¸ch, vµo cuèi nh÷ng n¨m 80 vµ ®Çu n¨m 90 ChÝnh phñ ®· t¨ng nguån hç trî cho gi¸o dôc vµ ®­a ra c¸c chÝnh s¸ch vÒ gi¸o dôc nh»m hç trî cho c¸c ®èi t­îng yÕu thÕ, nh÷ng gia ®×nh cã hoµn c¶nh khã kh¨n. Nhµ n­íc còng cã nh÷ng chÝnh s¸ch miÔn häc phÝ cho cÊp tiÓu häc, chÝnh s¸ch miÔn, gi¶m häc phÝ vµ c¸c ®ãng gãp kh¸c cho häc sinh con em c¸c gia ®×nh nghÌo trong Ch­¬ng tr×nh Môc tiªu Quèc gia xo¸ ®ãi gi¶m nghÌo vµ c¸c ­u ®·i kh¸c cho trÎ em d©n téc thiÓu sè. Nhê vËy tû lÖ ®Õn tr­êng ë cÊp tiÓu häc vµ trung häc c¬ së ®· t¨ng vµ tû lÖ trÎ em bá häc gi¶m xuèng vµo nh÷ng n¨m ®Çu cña thËp kû 90. Theo b¸o c¸o cña ñy ban Quèc gia ®¸nh gi¸ gi¸o dôc cho mäi ng­êi ®Õn n¨m 2000, trong giai ®o¹n 1993 - 1998 c¸c chØ tiªu vÒ gi¸o dôc tiÓu häc ®· cã nhiÒu tÝn hiÖu kh¶ quan, vÝ dô nh­ tû lÖ trÎ em tham gia c¸c ch­¬ng tr×nh gi¸o dôc ®· t¨ng tõ 91,25% lªn 96,7% vµ tû lÖ häc sinh hoµn thµnh c¸c ch­¬ng tr×nh häc t¨ng tõ 54,55% lªn 66,3%. Trong khi ®ã tû lÖ trÎ em l­u ban gi¶m tõ 6,2% xuèng 3,6% vµ tû lÖ trÎ em bá häc còng gi¶m tõ 6,6% xuèng 5,8% Dù th¶o b¸o c¸o cña ñy ban Quèc gia ®¸nh gi¸ gi¸o dôc cho mäi ng­êi ®Õn n¨m 2000
.
Nh÷ng n¨m qua ViÖt Nam ®· cã chÝnh s¸ch trî gióp cho mét sè ®èi t­îng yÕu thÕ nh­ trÎ em tµn tËt, trÎ em lang thang vµ må c«i. Tõ 1990 ®Õn 1997 møc chi cho c¸c dÞch vô l­íi an sinh x· héi ®· t¨ng 9,3 lÇn vµ chiÕm 14% tæng chi ng©n s¸ch Nhµ n­íc. C¸c chÝnh s¸ch nµy ®· gãp phÇn c¶i thiÖn vÊn ®Ò phóc lîi x· héi cña ng­êi ViÖt Nam nãi chung vµ trÎ em nãi riªng.
1.3 HÖ thèng ph¸p luËt liªn quan ®Õn vÊn ®Ò lao ®éng trÎ em ë ViÖt Nam
VÊn ®Ò cÊm sö dông trÎ em tham gia lao ®éng sím ®· ®­îc ®Ò cËp tõ rÊt sím trong c¸c v¨n b¶n ph¸p qui cña Nhµ n­íc ViÖt nam S¾c lÖnh sè 29-SL ngµy 12-3-1947 do Chñ tÞch Hå ChÝ Minh ký ban hµnh
. Tuy nhiªn, vÊn ®Ò lao ®éng trÎ em lÇn ®Çu tiªn ®­îc ®Ò cËp trong “B¸o c¸o ®Çu tiªn vÒ hai n¨m thùc hiÖn C«ng ­íc vÒ QuyÒn trÎ em” cña ChÝnh phñ göi Uû ban cña Liªn hîp quèc vÒ QuyÒn TrÎ em trong n¨m 1992.
ë ViÖt Nam hÇu hÕt trÎ em cã tham gia lµm viÖc ®Ó gióp ®ì cha mÑ trong c¸c c«ng viÖc vÆt gia ®×nh hay tham gia lao ®éng ®Ó gãp thªm thu nhËp. C¸c ho¹t ®éng lao ®éng mµ trÎ em tham gia gióp c¸c em tr­ëng thµnh, cã thªm kiÕn thøc vµ kü n¨ng nghÒ nghiÖp, ph¸t triÓn trÝ lùc, thÓ lùc vµ nh©n c¸ch chuÈn bÞ cho cuéc sèng ngµy mai. Tham gia lao ®éng lµm cho c¸c em thªm lßng tin, sù tù träng vµ gióp c¸c em hoµ nhËp, g¾n bã h¬n víi céng ®ång. ChÝnh v× vËy, víi c¸ch nh×n thùc tÕ luËt ph¸p ViÖt Nam kh«ng ng¨n cÊm hoµn toµn trÎ em lµm viÖc ®Ó kiÕm sèng. Mét mÆt, luËt ph¸p khuyÕn khÝch nh÷ng ho¹t ®éng lao ®éng phï hîp víi løa tuæi, kh«ng ¶nh h­ëng ®Õn viÖc häc hµnh vµ sù ph¸t triÓn thÓ lùc vµ trÝ lùc cña trÎ em, mÆt kh¸c luËt ph¸p b¶o vÖ trÎ em ®ang tham gia lao ®éng, ®ång thêi nghiªm cÊm c¸c hµnh vi lîi dông, l¹m dông trÎ em vÒ mÆt kinh tÕ.
HiÖn t¹i, ViÖt Nam ®ang trong qu¸ tr×nh xem xÐt vµ söa ®æi c¸c v¨n b¶n ph¸p luËt cã liªn quan ®Õn trÎ em, trong ®ã cã vÊn ®Ò lao ®éng trÎ em sao cho phï hîp h¬n n÷a víi tinh thÇn vµ néi dung cña C«ng...

Các chủ đề có liên quan khác