jay_wu

Cty em sản xuất bánh kẹo ,bán hàng chủ yếu là cho các thương nhân ở chợ,cty bán đi nhiều tỉnh. Có điều là rất nhiều người không yêu cầu xuất hóa đơn, em không biết là họ có ngựa số thuế không nữa , họ có kê khai thuế không mà sao không yêu cầu hóa đơn, có 1 , 2 người lấy hóa đơn , có khi mấy tháng mới lấy hóa đơn. Do đó em hay xuất khống , xuất rồi để trong cuốn hóa đơn luôn , những khách hàng em xuất không hề có MST , vậy chuyện xuất HD như vậy có phạm pháp không ? Nếu không xuất như vậy thì hóa ra trong 1 năm chẳng bán được hàng à ? lãi lỗ gì cũng phải có bán chứ ?

vovaan

Trích:
Nguyên văn bởi uyen_qn2001 Cty em sản xuất bánh kẹo ,bán hàng chủ yếu là cho các thương nhân ở chợ,cty bán đi nhiều tỉnh. Có điều là rất nhiều người không yêu cầu xuất hóa đơn, em không biết là họ có ngựa số thuế không nữa , họ có kê khai thuế không mà sao không yêu cầu hóa đơn, có 1 , 2 người lấy hóa đơn , có khi mấy tháng mới lấy hóa đơn. Do đó em hay xuất khống , xuất rồi để trong cuốn hóa đơn luôn , những khách hàng em xuất không hề có MST , vậy chuyện xuất HD như vậy có phạm pháp không ? Nếu không xuất như vậy thì hóa ra trong 1 năm chẳng bán được hàng à ? lãi lỗ gì cũng phải có bán chứ ?
Mỗi lần bán bạn nên xin thông tin của khách hàng rồi xuất hóa đơn, xuất khống thế là vi phạm đó. Bạn phải xé HĐ đỏ ra chứ bất để trong cuốn.

Ruddy

Trích:
Nguyên văn bởi miumiu_x Mỗi lần bán bạn nên xin thông tin của khách hàng rồi xuất hóa đơn, xuất khống thế là vi phạm đó. Bạn phải xé HĐ đỏ ra chứ bất để trong cuốn.
Họ không lấy hóa đơn , em xuất khống như vậy cty em phải chịu phần VAT. Nhưng em buộc phải xuất chứ nếu không thì lấy đâu mà kê khai
-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-
Trích:
Nguyên văn bởi YUXIANG Bạn phải xuất hoá đơn cho họ ngay cả khi họ không lấy (Bạn phải xé liên đỏ ra).Nếu không có MST thì gạch thẳng một đường trên ô MST.Mà hình như mình thấy mấy thương nhân ở chợ bây giờ họ đều đăng ký MST đó.Họ thường sử dụng Hoá đơn Bán hàng thông thường để xuất lại cho khách hàng.Cho nên bạn phải chủ động xin thông tin của họ để xuất hoá đơn cho hợp lệ nhe!
Ho không lấy xé ra đưa cho ai đây?mà họ lại không chị phần VAT nữa chứ
-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-
Trích:
Nguyên văn bởi thuhien105 Khi bán hàng hoá thì bạn phải xuất hoá đơn để ghi nhận doanh thu . Nếu khách hàng k lấy thì bạn ghi là bán lẻ và để trong quyển hoá đơn? nếu khách hàng lấy hoá đơn mà k có ngựa số thuế thì bạn gạch phần mst đi
Ghi bán lẻ chỗ nào chị ? VD : ghi Tên người mua là : Nguyễn Văn A. Địa chỉ : , Nội dung ghi sao?

Trích:
Nguyên văn bởi uyen_qn2001 Ghi bán lẻ chỗ nào chị ? VD : ghi Tên người mua là : Nguyễn Văn A. Địa chỉ : , Nội dung ghi sao?
Chứ bất phải phần nội dung bạn ghi bán lẻ sao

levanhai1978

Nếu DN, khách hàng mua hàng của công ty bạn mà không có MST thì bạn gạch ngang phần ghi MST đó. Bạn nên xuất hoá đơn bán hàng theo lần xuất và phải xé HĐGTGT đỏ ra khỏi cuống sổ HĐ.

Trích:
Nguyên văn bởi uyen_qn2001 Cty em sản xuất bánh kẹo ,bán hàng chủ yếu là cho các thương nhân ở chợ,cty bán đi nhiều tỉnh. Có điều là rất nhiều người không yêu cầu xuất hóa đơn, em không biết là họ có ngựa số thuế không nữa , họ có kê khai thuế không mà sao không yêu cầu hóa đơn, có 1 , 2 người lấy hóa đơn , có khi mấy tháng mới lấy hóa đơn. Do đó em hay xuất khống , xuất rồi để trong cuốn hóa đơn luôn , những khách hàng em xuất không hề có MST , vậy chuyện xuất HD như vậy có phạm pháp không ? Nếu không xuất như vậy thì hóa ra trong 1 năm chẳng bán được hàng à ? lãi lỗ gì cũng phải có bán chứ ?
Khi bán hàng hoá thì bạn phải xuất hoá đơn để ghi nhận doanh thu . Nếu khách hàng k lấy thì bạn ghi là bán lẻ và để trong quyển hoá đơn? nếu khách hàng lấy hoá đơn mà k có ngựa số thuế thì bạn gạch phần mst đi

Trích:
Bạn phải xuất hoá đơn cho họ ngay cả khi họ không lấy (Bạn phải xé liên đỏ ra).Nếu không có MST thì gạch thẳng một đường trên ô MST.Mà hình như mình thấy mấy thương nhân ở chợ bây giờ họ đều đăng ký MST đó.Họ thường sử dụng Hoá đơn Bán hàng thông thường để xuất lại cho khách hàng.Cho nên bạn phải chủ động xin thông tin của họ để xuất hoá đơn cho hợp lệ nhe!

nt_phong1553

Trích:
Không hề gì. Khi bán hàng bạn nên xuất Hoá đơn rồi để trong cuốn luôn nha. Nếu khách nào lấy thì xé đưa họ.

Ail

Xuất hoá đơn là chính xác rồi! Bạn nên lưu thông tin của khách hàng lại và xuất HD cho họ, chuyện họ không chịu thuế thì bạn xem xét cân đối xuất nhập còn và cân đối số thuế đầu vào và đầu ra để xuất bán nhé!

Các chủ đề có liên quan khác

Các chủ đề có liên quan khác