darkwolf0072001

Hệ điều hành gồm: Windows; Linux; Mac...Nhưng đa số ta cài HĐH Windows nhiều lên khi nói cài Hệ điều hành thì thường hiểu ngay là cài Win.

Thực tế là trên 90% máy tính đều sử dụng hệ điều hành Windows của bác Bill , nên không trách được cái từ cài lại windows , vì cứ nghĩ đến cài lại hđh là y như rằng cài lại hđh windows .

Mà thực ra phân biệt mấy cái này làm chi rứa

thuylinh19803

Em lại chào các bác. các bạn chém tốt lắm. Thật ra có sự phân biệt rất rỏ ràng về thuật ngữ. Khi ta muốn cài lại hệ điều hành, tức là nạp lại một HDH mới cho máy, hay nâng cấp hệ điều hành thì gọi là cài Hệ Điều Hành. Nhưng trên thực tế. Dân IT Việt Nam chúng ta đa số là dùng HDH Windows của bác Bill cho nên chuyện cài lại HDH thường được gọi tắt là cài windows cho tiện. Dần dần dẫn đến sự ngộ nhận về thuật ngữ cài Hệ Điều Hành và cài Win.

Bên cạnh đó, các hệ điều hành khác như Mac, Linux thực ra không phải là ít người dùng. Mac chỉ chạy trên hàng của Apple, Linux thì ở ta ít dùng nhưng nước ngoài thì dùng nhan nhản ra đó.

Nói túm lại. Khi cài lại một HDH thì thuật ngữ đúng của hắn là cài HDH. Nhưng mà dài dòng, nói mệt cái miệng lại líu lưỡi nữa cho nên các anh em nhà ta nói tắt thành cài windows cho khỏe. Nhưng tất cả người chú ý. Thấy thằng nào đang dùng Linux hay Mac mà mạnh miệng bảo nó cài lại windows là nó cười vào mủi đó.

Túm thêm cái nữa là Topic lập ra để chém gió. Ai có cách giải KẾT hay hơn vào chém giúp em,

Chả biết thớt lập ra topic phân biệt vậy làm chi ¿?

1. Mac OS chỉ chạy trên máy của bọn nhà "Táo cắn dở" là sai .

Nếu bạn là 1 newbie thì chấp nhận được, còn nếu bạn "phá phách" 1 chút thì sẽ thấy Mac OS cài được trên máy bình thường . Nếu không tin thì vào topic tham khảo nhé :

Hoặc forum Mac Việt Nam

2. Sử dụng hđh Linux thì bản thân mình thấy nó không thích hợp với người dùng cá nhân . Vấn đề driver tương thích với hđh này đã rất nan giải . Hơn thế nữa , các ứng dụng phổ biến hiện nay , phần lớn là giành cho hđh Windows . Từ dân văn phòng cho đến dân kỹ thuật đều dùng hđh Windows (bao gồm phiên bản XP và 7)

Mình thấy cậu thích chơi chữ hơn là việc phân biệt hđh đó ,và cậu thích thử nghiệm nhiều hđh, nhưng trong thực tế thì dùng cái nào cho phù hợp công việc là được rồi . 1 hđh là quá đủ !

nhukong

zxheraclexz Chả biết thớt lập ra topic phân biệt vậy làm chi ¿?

1. Mac OS chỉ chạy trên máy của bọn nhà "Táo cắn dở" là sai .

Nếu bạn là 1 newbie thì chấp nhận được, còn nếu bạn "phá phách" 1 chút thì sẽ thấy Mac OS cài được trên máy bình thường . Nếu không tin thì vào topic tham khảo nhé :

Hoặc forum Mac Việt Nam

2. Sử dụng hđh Linux thì bản thân mình thấy nó không thích hợp với người dùng cá nhân . Vấn đề driver tương thích với hđh này đã rất nan giải . Hơn thế nữa , các ứng dụng phổ biến hiện nay , phần lớn là giành cho hđh Windows . Từ dân văn phòng cho đến dân kỹ thuật đều dùng hđh Windows (bao gồm phiên bản XP và 7)

Mình thấy cậu thích chơi chữ hơn là việc phân biệt hđh đó ,và cậu thích thử nghiệm nhiều hđh, nhưng trong thực tế thì dùng cái nào cho phù hợp công việc là được rồi . 1 hđh là quá đủ ! bác có cái máy ghê quá, 7.9 cao nhất cho w7 thì một số cái bác vừa lên 7.8 rồi

Các chủ đề có liên quan khác