123_letsvi

Hic, mình đang học matlab.Trong đó có 1 cái này mình thắc mắc,mong các bro chỉ giúp.Trong Matlab, InvA=inv(A) nghĩa là nghịch đảo của ma trận A với A là 1 ma trận 3x3. Nhưng trong bài mà thầy cho về nhà, lại có 1 bài là tìm InvY=inv(A) biết Y=A*2. Mình không hỉu IncY=inv(A) nghĩa là sao.Chỉ giúp mình với.Thanks.

mình đoán chắc là tìm A rồi suy ra InvY vì InvY=inv(A)=A*2 nên suy ra A=eye(3)*sqrt(.5) từ đó tính được InvY thôi

yennhu_02

Cho tớ hỏi ít ng` biết về matlab. Vậy matlab là gì cậu có thể nêu khái niệm không? Cái này mình mới học nên cũng chưa biết nhìu. Nói chung là cũng na ná tương tự như Pascal,còn sâu xa hơn nữa thì phải học nhiều mới biết.

myloveinyou_92

mình đoán chắc là tìm A rồi suy ra InvY vì InvY=inv(A)=A*2 nên suy ra A=eye(3)*sqrt(.5) từ đó tính được InvY thôi sax, không phải A=[1 3 5,4 6 7,2 4 6] là đề cho rồi. Ý mình hỏi cái ý nghĩa kìa, chứ còn tính thì mình tính được.

baongoc_bi

mình không hiểu ý của bạn

mỉnh chỉ biết hàm inv(A) là nghịch đảo của ma trận,

hàm này thường được sủ dụng khi giải hệ phương trình

ví dụ A*x=B thì x=inv(A)*B

nhưng thường dùng là x=A\B

vì inv(A) phải thỏa mãn điều kiện A là ma trận vuông có det(A) khác không

còn nếu chia trái thì không cần điều kiện là ma trận vuông nên có thể dùng để giải trong trường hợp hệ phương trình có số phương trình khác số biến

mình cũng mới học cái này, mà thấy mình không dạy đâu nhưng vẫn cho bài tập, thế mới khổ. mình thấy nên có một quyển sách dạy về lập trình bằng matlab cộng thêm phần Giúp của chương trình matlab vì nhiều hàm trong phần Giúp giải KẾT kĩ hơn trong sách

gia_bang

mình không hiểu ý của bạn

mỉnh chỉ biết hàm inv(A) là nghịch đảo của ma trận,

hàm này thường được sủ dụng khi giải hệ phương trình

ví dụ A*x=B thì x=inv(A)*B

nhưng thường dùng là x=A\B

vì inv(A) phải thỏa mãn điều kiện A là ma trận vuông có det(A) khác không

còn nếu chia trái thì không cần điều kiện là ma trận vuông nên có thể dùng để giải trong trường hợp hệ phương trình có số phương trình khác số biến

mình cũng mới học cái này, mà thấy mình không dạy đâu nhưng vẫn cho bài tập, thế mới khổ. mình thấy nên có một quyển sách dạy về lập trình bằng matlab cộng thêm phần Giúp của chương trình matlab vì nhiều hàm trong phần Giúp giải KẾT kĩ hơn trong sách Mấy cái bạn nói là công thức để tính.Còn cái mình hỏi là trong lập trình Matlab cái hàm InvA=inv(A) nghĩa là inv(A) là tìm hàm ngược của A,còn InvA thì là 1 biến, được gán cho inv(A).Giống như trong Pascal gán biến a=2 hay tương tự vậy.Còn cái của ông thầy lại là InvY=inv(A),theo mình nghĩ là InvY cũng chỉ là 1 biến,được gán cho inv(A) .Hic,ko biết có đúng ko

phuong29121984

có bạn nào có nhiều tài liệu về matlab simulink không? mình đang cần nó để làm mô phỏng quá trình làm chuyện của hệ thống lái có trợ lực thủy lực.rât mong các bạn giúp đỡ cho.Thanks!

joey_boo611

mình hiểu rồi

InvY chỉ là một biến

ngoài ra nếu là biến thì đều xuất hiện trong cửa sổ Workspace

còn hàm thì chỉ cần nhấn vào "fx"ở cạnh >> là tìm ra ngay

không biết có đúng không ^-^

Rheged

Matlab với LabVIEW là hai thứ mình vừa học ở trường lẫn tự học nhưng không tổ chức nào ở VN dùng nó! nếu bạn có ý định giảng dạy thì nên nghiên cứu chứ đi làm thì học xong chẳng biết làm gì, áp dụng ở đâu?!?

Các chủ đề có liên quan khác