Goodwyn

anh em chỉ dùm mình bài này. nếu pót nhằm xin mod di chuyển dum.thank tất cả anh em V-Z.anh em xem không rõ thì dowload :

---------- Bài thêm lúc 21:11 ---------- Bài trước là lúc 21:05 ----------

Sao không ai help?

---------- Bài thêm lúc 21:45 ---------- Bài trước là lúc 21:11 ----------

bài này câu 2 có hàm (len)?

vthbang

trước tiên bạn thêm 1 khoảng trắng vào sau các tên hàng chỉ có 1 chữ số

ví dụ: "HNG8" sửa thành "HNG8 "

mục đích của chuyện thêm khoảng trắng là để dễ tách phần chữ với phần số của tên hàng ra

rồi dùng hlookup

=HLOOKUP(LEFT(A3,LEN(A3)-2),$B$13:$G$16,IF(MONTH(B3)=1,2,IF(MONTH(B3)=2,3,3 )),0)

Cái này cũng hơi khó vì tên hàng của bạn phần chữ thì số chữ cái và số chữ số không bằng nhau. Nếu số chữ cái hay số chữ số bằng nhau thì mình làm rất dễ.

Ví dụ tên hàng của bạn thì phần số sau đuôi nó phải có 2 chữ số (QU12,KUP06,HNG03.....)

hay là bạn biết hàm nào tách phần chữ và phần số trong chuỗi ra rồi kết hợp thêm hàm if và hàm hlookup nữa là được.

---------- Bài thêm lúc 22:22 ---------- Bài trước là lúc 22:21 ----------

lamqsb trước tiên bạn thêm 1 khoảng trắng vào sau các tên hàng chỉ có 1 chữ số

ví dụ: "HNG8" sửa thành "HNG8 "

mục đích của chuyện thêm khoảng trắng là để dễ tách phần chữ với phần số của tên hàng ra

rồi dùng hlookup

=HLOOKUP(LEFT(A3,LEN(A3)-2),$B$13:$G$16,IF(MONTH(B3)=1,2,IF(MONTH(B3)=2,3,3 )),0) Nếu ngồi mà thêm như bạn thì chẳng cần dùng hàm LEN làm gì, đếm số chữ cái trong mỗi tên hàng rồi nhập thằng vào luôn cho nhanh

q_zzzz1992

Mà theo ý kiến của mình thì hàm MONTH(B3)=1 của bạn thì giá trị "1" nên thay bằng ô địa chỉ B14 để sau này thay bằng tháng khác thì vẫn còn dùng được

chuheonho321

bucom2486 mà theo ý kiến của mình thì hàm month(b3)=1 của bạn thì giá trị "1" nên thay bằng ô địa chỉ b14 để sau này thay bằng tháng khác thì vẫn còn dùng được bạn trả lời cụ thể va đưa ra công thức luôn dùm mình đi

---------- Bài thêm lúc 23:36 ---------- Bài trước là lúc 23:32 ----------

ví dụ: "hng8" sửa thành "hng8 "

rồi dùng hlookup

=hlookup(left(a3,len(a3)-2),$b$13:$g$16,if(month(b3)=1,2,if(month(b3)=2,3,3 )),0) nó dúng 1 số, còn 1 số #n/a ? Là sao?

---------- Bài thêm lúc 23:40 ---------- Bài trước là lúc 23:36 ----------

Cái này khó quá mong anh em tư từ suy nghĩ, nếu được thì thống nhất 1 cách làm cho mình nha. (không sửa đề)

---------- Bài thêm lúc 23:43 ---------- Bài trước là lúc 23:40 ----------

ví dụ: "hng8" sửa thành "hng8 "

rồi dùng hlookup

=hlookup(left(a3,len(a3)-2),$b$13:$g$16,if(month(b3)=1,2,if(month(b3)=2,3,3 )),0) coppy cua ban va lam nhu ban nói cung la.........#n/a

---------- Bài thêm lúc 23:46 ---------- Bài trước là lúc 23:43 ----------

LÀM RA CHO MINH BIẾT NHÉ : [email protected]

h_a_t_only

bạn có làm đúng như mình chỉ ko?

kết quả đây, bạn làm thế nào mà ra n/a?

misabear2803

lamqsb bạn có làm đúng như mình chỉ ko?

kết quả đây, bạn làm thế nào mà ra n/a?

ban send bai cua bạn cho mình. thank nha. minh thi đề này 1 lần ,nen bay giờ sợ woa. send link mediafire cho minh nha. sẵn để ae hoc hỏi

Hubert

cái bạn muốn tách ra để dò trong bảng là gì? có phải chỉ lấy phần chữ trong Tên hàng thôi đúng ko!

phần chữ có 2,3 hay 4 chữ cái, cộng thếm 1 hay 2 chữ số ở sau, bây giờ tách thế nào?

thêm 1 khoảng trắng vào sau tên hàng chỉ có 1 chữ số để khi dùng LEN thì mình cắt cái đuôi số ở đằng sau đi ("2 chữ số" thì cũngcoi như"1 chữ số + khoảng trắng"). Nếu không làm vậy thì cứ mỗi ô công thức bạn phải thêm số kí tự phải tách ra vào hàm LEFT thì có mà điên cái đầu!

bài này nói chung đơn giản, giải thuật bài này chưa chắc là áp dụng được cho bài khác đâu

Ingel

sao mình không hiểu , KUP14 và QU12 LẠI KHÔNG THÊM KHOÃNG CÁCH "KUP14 " VÀ "QU12 " ?

---------- Bài thêm lúc 00:17 ---------- Bài trước là lúc 00:12 ----------

đếm kiểu này có gian lận không? Hixxxxxxxxxxxxxxxx

jimmy_hao sao mình không hiểu , KUP14 và QU12 LẠI KHÔNG THÊM KHOÃNG CÁCH "KUP14 " VÀ "QU12 " ?

---------- Bài thêm lúc 00:17 ---------- Bài trước là lúc 00:12 ----------

đếm kiểu này có gian lận không? Hixxxxxxxxxxxxxxxx cái này là mẹo chứ gian với lận chỗ nào!

nếu có giải thuật khác hay hơn thì tốt quá, mình cũng biết được thêm

Amot

lamqsb cái này là mẹo chứ gian với lận chỗ nào!

nếu có giải thuật khác hay hơn thì tốt quá, mình cũng biết được thêm Thank BẠN , CHAC CUA BAN DUNG ĐẤY, VÌ MÌNH NGHĨ ĐAY LÀ MẸO.

sao mình không hiểu , KUP14 và QU12 LẠI KHÔNG THÊM KHOÃNG CÁCH "KUP14 " VÀ "QU12 " ? NẾU THÊM THÌ PHẢI THÊM ĐIÈU 6 KÝ TỰ CHO NÓ KHỎE

---------- Bài thêm lúc 00:29 ---------- Bài trước là lúc 00:27 ----------

đây là bài toan ngược, làm ra kết quả rồi xóa đi, để ra đề cho thí sinh no rớt ấy mà , ác thiệt

Ardell

tối hôm qua buồn ngủ nên bị nhầm 1 chỗ

=HLOOKUP(LEFT(A3,LEN(A3)-2),$B$13:$G$16,IF(MONTH(B3)=1,2,IF(MONTH(B3)=2,3,3)),0)

sửa lại là

=HLOOKUP(LEFT(A3,LEN(A3)-2),$B$13:$G$16,IF(MONTH(B3)=1,2,IF(MONTH(B3)=2,3,4)),0)

hay đơn giản hơn

=HLOOKUP(LEFT(A3,LEN(A3)-2),$B$13:$G$16,month(b3)+1,0)

dongtran8885

jimmy_hao Thank BẠN , CHAC CUA BAN DUNG ĐẤY, VÌ MÌNH NGHĨ ĐAY LÀ MẸO.

sao mình không hiểu , KUP14 và QU12 LẠI KHÔNG THÊM KHOÃNG CÁCH "KUP14 " VÀ "QU12 " ? NẾU THÊM THÌ PHẢI THÊM ĐIÈU 6 KÝ TỰ CHO NÓ KHỎE

---------- Bài thêm lúc 00:29 ---------- Bài trước là lúc 00:27 ----------

đây là bài toan ngược, làm ra kết quả rồi xóa đi, để ra đề cho thí sinh no rớt ấy mà , ác thiệt sai ý ông thầy thì có thể chứ kết quả ra vậy mà sai thì tui cùi 9 ngón

mẹo ở đây là mẹo làm bài đấy chứ không phải toán mẹo đâu ợ!

nếu bạn siêng thì thêm 6 kí tự vào rồi tìm cách tách

đa số đề ra là bài toán ngược mà, người ta giải ra rồi mới dám cho mình làm chứ , kết quả mình phải tự làm ra chứ để đó thì đề thi cái gì nữa

sweetie_whiskey

lamqsb sai ý ông thầy thì có thể chứ kết quả ra vậy mà sai thì tui cùi 9 ngón

mẹo ở đây là mẹo làm bài đấy chứ không phải toán mẹo đâu ợ!

nếu bạn siêng thì thêm 6 kí tự vào rồi tìm cách tách

đa số đề ra là bài toán ngược mà, người ta giải ra rồi mới dám cho mình làm chứ , kết quả mình phải tự làm ra chứ để đó thì đề thi cái gì nữa bạn pro ễcl quá,có gì cho mình yahoo để chat 1 số câu nao không biết nhờ bạn giúp [email protected]. thanh bạn nhiều lắm

johnnguyen2512

cách 2: month(b3)+1,0) ???? <<<<<<<<<
nếu có gặp khó khăn gì mong bạn giúp nửa nha ; pm: [email protected]

---------- Bài thêm lúc 15:17 ---------- Bài trước là lúc 15:15 ----------

mình làm cách này =HLOOKUP(LEFT(A3,LEN(A3)-2),$B$13:$G$16,IF(MONTH(B3)=1,2,IF(MONTH(B3)=2,3,4 )),0)

Các chủ đề có liên quan khác