Prewitt

Hix.cách của WOALONG làm được đóa các bạn ạ!

nhưng mình mới lèm được cóa 1 thư mục một lần thau!

Bạn WOALONG nè cho mình hỏi:"cóa thể làm hình nền cho cả thư mục cha và thư mục con cùng 1 lần được khôn vậy?"

Thanks bạn nhìu nha!

Dermot

Làm với USB cũng tương tự vậy phải không? Có làm giảm tốc độ tải dữ liệu của USB bất ? Trước giờ em bất để ý mấy vụ này nhưng mà giờ tự nhiên muốn "tự sướng" quá

Quade

muốn thay hình nên cho ổ đĩa hay folder thì dùng Tune UP, còn mycomputer thì dùng BillGate

(Dân trí) - Thông thường, phông nền của các thư mục và ổ đĩa chỉ là màu trắng đơn điệu và nhàm chán. Vậy tại sao chúng ta bất tạo hình nền cho chúng để trông thú vị và đẹp mắt hơn?

Bài viết sau đây sẽ giúp bạn tạo hình nền cho thư mục và ổ đĩa theo cách đơn giản nhất.

Dân trí từng giới thiệu thủ thuật để làm ra (tạo) hình nền cho các ổ đĩa” trên Windows XP, tuy nhiên "chiêu" này lại bất thể thực hiện trên Windows Vista. Trong trường hợp bạn cảm thấy thủ thuật này thú vị, và muốn tạo hình nền trên các ổ đĩa và thư mục của Windows Vista, thì Vista Folder Background sẽ giúp bạn.

Vista Folder Background là tiện ích nhỏ gọn và miễn phí, cho phép bạn dễ dàng tạo hình nền bất chỉ trên các phân vùng ổ đĩa (như thủ thuật đã hướng dẫn trên Windows XP) mà còn có tác dụng ngay cả trên các thư mục con trong ổ đĩa, thư mục đó. Download chương trình tại đây (chương trình yêu cầu máy của bạn phải cài đặt Visual Studio 2005 SP1 Runtime trước khi sử dụng, download tại đây)

Sau khi cài đặt Visual Studio 2005 SP1 Runtime, bạn giải nén file Vista-Folder-Background.rar vừa download được ở trên và kích hoạt file install.bat để cài đặt. Bạn chọn OK và Yes ở các hộp thoại hiện ra tiếp sau đó để hoàn thành quá trình cài đặt.

Sau khi quá trình cài đặt kết thúc, vào My Computer, click chuột phải vào phân vùng ổ đĩa nào mà bạn muốn tạo hình nền, chọn Properties. Cửa sổ Properties của ổ đĩa đó hiện ra, bạn tìm đến tab Folder Background, click vào nút Set Image và tìm đến hình ảnh mà bạn muốn sử dụng để làm hình nền. Đánh dấu vào tùy chọn Apply to sub folder also nếu muốn sử dụng hình nền đã chọn cho các thư mục con của ổ đĩa.

Không chỉ có tác dụng đối với các phân vùng ổ đĩa, bạn cũng có thể thiết lập hình nền cho bất kỳ thư mục nào mà mình muốn. Cách tiến hành cũng tương tự như trên, click chuột phải vào thư mụcbất kỳ mà bạn muốn tạo hình nền, chọn Properties và tìm đến tab Folder Background, click Set Image để thiết lập hình nền và đánh dấu vào tùy chọn Apply to sub folder also nếu muốn thiết lập hình nền cho cả thư mục con.

Nếu bạn muốn xóa đi hình nền đã thiết lập trước đó, tại tab Folder Background của cửa sổ Properties, click vào nút Remove Image.

Một đặc tính của chương trình đó là nếu kích cỡ hình nền đã chọn nhỏ hơn hoặc bằng với kích cỡ của cửa sổ thư mục thì sẽ tự động khớp với khung của thư mục. Trong trường hợp hình nền bạn chọn có kích cỡ lớn hơn khung của thư mục (hay lớn hơn độ phân giải tối (nhiều) đa của màn hình) thì hình nền sẽ chỉ hiển thị được 1 góc hình ảnh. Trong trường hợp này, bạn sử dụng các tiện ích chỉnh sửa ảnh (chẳng hạn như Photo Filtre đã được Dân Trí giới thiệu trước đây) để thu nhỏ kích cỡ của hình ảnh cho phù hợp.

Lưu ý: Sau khi bạn tiến hành tạo hình nền cho thư mục, chương trình sẽ tự động tạo ra 1 file desktop.ini trong thư mục đó, bạn bất được xóa file này, nếu bất hình nền sẽ bất được hiển thị.

Sau khi đã thiết lập hình nền trên thư mục hoặc ổ đĩa, nếu vẫn bất hiển thị được, bạn khởi động lại máy tính để thiết lập có giá trị (nếu hình nền đã hiển thị đúng thì bạn bất cần phải làm việc này). Sau khi đã tiến hành tạo hình nền, bây giờ, thư mục và ổ đĩa trên máy tính của bạn bất còn là 1 màu trắng đơn điệu mà thay vào đó là những hình ảnh sinh động và đẹp mắt mà bạn đã chọn.

Trong trường hợp bạn bất muốn sử dụng chương trình, kích hoạt file uninstall.bat ở trong thư mục chứa chương trình download được để gỡ bỏ.

Hy vọng với tiện ích này, thư mục và các phân vùng ổ đĩa trên máy tính của bạn sẽ đẹp mắt và thú vị hơn.

gainhaque

Trích:

woalong

để mình gúp cho , nhưng nhớ phai thank đó nha ! hii

bạn down phần mềm này về sử dụng có gì không bết mình chỉ cho !( tiếng việt dễ sài lắm )

link down

ctrinh 2na2y xài ok đấy

của VN làm mà hay ghê

sau khi cahy ctrinh sẽ làm ra (tạo) ra file desktop.ini

Code:

[ExtShellFolderViews]

{BE098140-A513-11D0-A3A4-00C04FD706EC}={BE098140-A513-11D0-A3A4-00C04FD706EC}

[{BE098140-A513-11D0-A3A4-00C04FD706EC}]

Attributes=1

IconArea_Image=My Documents\My Pictures\REDWallpapers\REDIceFlourish.jpg

IconArea_Text=0x0080FF

IconArea_TextBackground=0x00FFFF00

[.ShellClassInfo]

ConfirmFileOp=0

IconFile=

IconIndex=

---------- Bài viết vừa được nhập tự động bởi hệ thống ----------

Trích:

haupro146

Hix.cách của WOALONG làm được đóa các bạn ạ!

nhưng mình mới lèm được cóa 1 thư mục một lần thau!

Bạn WOALONG nè cho mình hỏi:"cóa thể làm hình nền cho cả thư mục cha và thư mục con cùng 1 lần được khôn vậy?"

Thanks bạn nhìu nha!

thiệt là hok có hỉu gì hết trơn á

Trích:

boy_giacmosamac

muốn thay hình nên cho ổ đĩa hay folder thì dùng Tune UP, còn mycomputer thì dùng BillGate

ừ dùng BillGate có lẻ được

saint3n

Mệt mỏi quá. Làm hình nền cho Properties của Mycoputer thì được chứ làm hình nền cho Computer thì....thiên hạ chưa có cách

-Bạn chuẩn bị 1 file ảnh có định dạng BMP và kích thước 172x172 ( Vẽ vời gì lên đó tùy bạn). Save lại với tên oemlogo.bmp.

Mở notepad, soạn 1 file oeminfo với nội dung như thế này, save lại với tên oeminfo.ini

Công chuyện cuối cùng là chép 2 file oemlogo.bmp và oeminfo.ini vào thư mục C:\windows\system32.

OK

Trích:

[General]

Manufacturer = infohoanh

Model = nh4ngh3o_x4utr4j_h0cngu

[Support Information]

Line1=------------------------------------------------

Line2=

Line3= INFOHOANH

Line4= nh4ngh3o_x4utr4j_h0cngu

Các chủ đề có liên quan khác