oanh_meo8x

bạn ơi cách của bạn có phải là gom 2 file boot của win8 và win7 vào 1 ổ đúng không ??? Đúng rồi bạn ạ

bạn ơi cách của bạn có phải là gom 2 file boot của win8 và win7 vào 1 ổ đúng không ??? Đúng rồi bạn ạ

UDATE Một số chú ý quan trọng

+ Nên cài phần mềm Acronis True Image Home phiên bản mới nhất vào 1 OS nào đó trên máy, để sau này tiện Recovery khôi phục dữ liệu , hỗ trợ thêm công việc sửa menu boot được dễ dàng hơn (cái này hay dễ làm hơn Ghost rất nhiều , không hại ổ đĩa như ghost ) . Sau khi cài xong nhớ kích hoạt chức năng recovery bằng cách nhấn phím F11 khi khởi động của Acronis True Image Home .

+ Sau khi đã cài đầy đủ os , chỉnh sửa menu boot vừa ý . Nên sao lưu ngay phân vùng Boot đó (Trong bài này là phân vùng System) vào phân vùng an toàn (phân vùng mà không cài windows lên ý )bằng phần mềm Acronis True Image Home

+ các bạn dùng Soft để kích c.r.a.c.k windows xin chú ý :

- Không chọn windows 8 làm Os boot mặc định nếu các bản windows còn lại chưa được c.r.a.c.k ( Tool c.r.a.c.k có thể làm hỏng menu boot của windows 8 , bạn không thể boot đuọc vào bất cứ thứ gì và lại phải cần đĩa Hiren's đấy )

- Nếu các bạn làm xong xuôi hết các phần trên rồi mới c.r.a.c.k windows thì có thể phát sinh lỗi như : Phần Multiboot không boot vào được do mất file menulist ,Acronis True Image Home không boot được khi nhấn F11 do mất file exe ( Mình dùng Win7Loader để c.r.a.c.k win7 . Thằng này nó xơi mất 2 file quan trọng kia rồi ) . các bạn sửa lỗi như sau :

*. Boot vào OS nào đã cài Acronis True Image Home . Chạy lại file cài đặt Acronis True Image Home , chọn repair . Sau đó khởi động lại và nhấn F11 khi có thông báo . Sau đó chọn Recovery , Browse đến file các bạn đã backup ở bước trên để Recovery lại phân vùng Boot ( Theo bài viết này thì là phân vùng System )

- Mình không hiểu sao khi backup bằng Acronis True Image Home rồi Recovery lại thì cái file grldr.mbr (file boot vào MultiBoot ) lại bị đổi thành grldr.exe như trong hình này

Sau khi làm xong xuôi hết mọi việc các bạn nên Boot vào MultiBoot .Chọn vào windows minixp , Sau đó dùng công cụ BootICE sửa tên nó lại thành grldr.mbr để tránh virut nhé .
Với cách làm này bạn hầu như không cần đến ổ quang nữa

Artair

Máy mình hư ổ quang rồi.

Đang cài windows 8 trên ổ C.

Giờ muốn cài thêm cái XP nữa.

Làm cách nào để cài thêm cái XP mà không mất dữ liệu của windows 8 nhỉ ?

Vì windows của mình dùng nhiều soft lắm. Mỗi lần cài hơi bị đắm đuối.

Mình dự định chia ổ D thành 1 ổ 10 G để cài XP thôi.

Ai hướng dẫn với

pedaudangiu6895

UDATE Một số chú ý quan trọng

+ Nên cài phần mềm Acronis True Image Home phiên bản mới nhất vào 1 OS nào đó trên máy, để sau này tiện Recovery khôi phục dữ liệu , hỗ trợ thêm công việc sửa menu boot được dễ dàng hơn (cái này hay dễ làm hơn Ghost rất nhiều , không hại ổ đĩa như ghost ) . Sau khi cài xong nhớ kích hoạt chức năng recovery bằng cách nhấn phím F11 khi khởi động của Acronis True Image Home .

+ Sau khi đã cài đầy đủ os , chỉnh sửa menu boot vừa ý . Nên sao lưu ngay phân vùng Boot đó (Trong bài này là phân vùng System) vào phân vùng an toàn (phân vùng mà không cài windows lên ý )bằng phần mềm Acronis True Image Home

+ các bạn dùng Soft để kích c.r.a.c.k windows xin chú ý :

- Không chọn windows 8 làm Os boot mặc định nếu các bản windows còn lại chưa được c.r.a.c.k ( Tool c.r.a.c.k có thể làm hỏng menu boot của windows 8 , bạn không thể boot đuọc vào bất cứ thứ gì và lại phải cần đĩa Hiren's đấy )

- Nếu các bạn làm xong xuôi hết các phần trên rồi mới c.r.a.c.k windows thì có thể phát sinh lỗi như : Phần Multiboot không boot vào được do mất file menulist ,Acronis True Image Home không boot được khi nhấn F11 do mất file exe ( Mình dùng Win7Loader để c.r.a.c.k win7 . Thằng này nó xơi mất 2 file quan trọng kia rồi ) . các bạn sửa lỗi như sau :

*. Boot vào OS nào đã cài Acronis True Image Home . Chạy lại file cài đặt Acronis True Image Home , chọn repair . Sau đó khởi động lại và nhấn F11 khi có thông báo . Sau đó chọn Recovery , Browse đến file các bạn đã backup ở bước trên để Recovery lại phân vùng Boot ( Theo bài viết này thì là phân vùng System )

- Mình không hiểu sao khi backup bằng Acronis True Image Home rồi Recovery lại thì cái file grldr.mbr (file boot vào MultiBoot ) lại bị đổi thành grldr.exe như trong hình này

Sau khi làm xong xuôi hết mọi việc các bạn nên Boot vào MultiBoot .Chọn vào windows minixp , Sau đó dùng công cụ BootICE sửa tên nó lại thành grldr.mbr để tránh virut nhé .
Với cách làm này bạn hầu như không cần đến ổ quang nữa

Máy mình hư ổ quang rồi.

Đang cài windows 8 trên ổ C.

Giờ muốn cài thêm cái XP nữa.

Làm cách nào để cài thêm cái XP mà không mất dữ liệu của windows 8 nhỉ ?

Vì windows của mình dùng nhiều soft lắm. Mỗi lần cài hơi bị đắm đuối.

Mình dự định chia ổ D thành 1 ổ 10 G để cài XP thôi.

Ai hướng dẫn với

Các chủ đề có liên quan khác
Tạo bởi Tiêu đề Blog Lượt trả lời Ngày
L Nghiên cứu quy luật phân bố dị thường ứng suất kiến tạo hiện đại phục vụ phân vùng dự báo tai biến động đất, lở đất dọc đới đứt gãy sông Cả và đề xuất giải pháp phòng tránh Luận văn Sư phạm 0
B BootIce 1.3.3.2 2015 Việt/Anh - Công cụ đa năng tạo và chỉnh sửa Menu Boot, phân vùng Giới thiệu phần mềm hay theo yêu cầu 14
G Easy Ghost - Dễ dàng ghost, cài lại Windows, tạo USB Boot, tạo Dual Boot, phân vùng đĩa Thủ thuật tin học 14
L BootIce 1.3.3.1 2015 Việt/Anh - Công cụ đa năng tạo và chỉnh sửa Menu Boot, phân vùng Giới thiệu phần mềm hay theo yêu cầu 14
N Tự tạo phân vùng phục hồi Windows cho máy tính để đề phòng sự cố An toàn - Tối ưu hệ thống 7
R Quy hoạch nâng cấp, cải tạo ống mục và phân vùng tách mạng kiểm soát giảm thất thoát nước khu vực phường 19 quận Bình Thạnh Tài liệu chưa phân loại 0
T Tạo phân vùng sửa lỗi hệ thống cho Win 7 Hỏi đáp Tin học 0
G Tạo USB boot với phân vùng boot ẩn hoàn toàn để chống virut. Hỏi đáp Tin học 17
T Cách tạo phân vùng Recovery có thể khởi động được khi nhấn F9 Thủ thuật tin học 13
Y Tạo một phân vùng DOS để tự động phục hồi hệ thống Thủ thuật tin học 5

Các chủ đề có liên quan khác