ha_online_1991

các bạn cho hỏi cái windows genuine là gì nhỉ? Thấy nó nói để xác nhận là mình đang sử dụng windows có bản quyền hay không.

Trích từ bài của mrhugolina viết lúc 14:47 ngày 06/08/2008:

các bạn cho hỏi cái windows genuine là gì nhỉ? Thấy nó nói để xác nhận là mình đang sử dụng windows có bản quyền hay không.

Done

le.1209

Trích từ bài của hdoraemonk viết lúc 15:30 ngày 06/08/2008:

Trích từ bài của mrhugolina viết lúc 14:47 ngày 06/08/2008:

Done

Lỡ cài cái windows genuine rồi giờ phải làm thế nào để gỡ ra

dark369_963

1) Nếu không phải là chọn nhầm pont chữ thì cái keyboad của cậu hỏng rồi, tớ cũng bị thế thay cái mới ngon ngay.

2) Hiện tượng này có sự tác động của quạt chip, chip rồi. vệ sinh sạch sẽ thử lại xem sao ?

Con main em mới mua được 2 ngày , em thử dùng chương trình đo nhiệt độ thì thấy temp của Main lên đến 70 - 80 độ , trong khi đó CPU khoảng 45 độ , HĐ 40 độ ( em dùng everest và hwinfo để kiểm tra ) . Nhưng khi tắt máy đi , em thử sờ vào HDD và Main để kiểm tra bằng tay thì thấy Main không hề nóng , trong khi đó HDD thì nóng . Liệu có phải chương trình đo nhiệt độ báo sai không , có nên tin tưởng không ? VÌ chip và Main em mới mua có 2 ngày . Con main của em là Intel DG 31 PR , chip intel core2 2.0 GHz

Mà tiện thể em hỏi có bác nào dùng con chip intel E7200 chưa . Em lắp con này vào main trên của em thì nó không nhận , nhưng lắp vào 1 cái main khác của thằng bạn thì nó lại nhận , tất cả đều là hàng intel , made in malaysia

Christy

Bác sờ vào chỗ nào trên main thế? Sờ vào 2 con chip ý, thế nào chả nóng, ít nhất cũng phải >25 độ.

Con E7200 tương thích với main đấy rồi, nếu không nhận thì bác phải xem lại. Tớ chưa dùng con main ấy nên không rõ có jumper gì không. Xả CMOS cũng là một cách thử...

Được BoyChanDoi78 sửa chữa / chuyển vào 12:38 ngày 09/08/2008

Forster

Trích từ bài của mrhugolina viết lúc 09:01 ngày 09/08/2008:

Lỡ cài cái windows genuine rồi giờ phải làm thế nào để gỡ ra

Ý của bác là sao? Gỡ cái windows hay gỡ cái Genuine?

Hic, sao của cải của bác tăng lên nhanh thế. Em càng oánh càng tụt về 0

huucong246

Trích từ bài của BoyChanDoi78 viết lúc 12:37 ngày 09/08/2008:

Bác sờ vào chỗ nào trên main thế? Sờ vào 2 con chip ý, thế nào chả nóng, ít nhất cũng phải >25 độ.

Con E7200 tương thích với main đấy rồi, nếu không nhận thì bác phải xem lại. Tớ chưa dùng con main ấy nên không rõ có jumper gì không. Xả CMOS cũng là một cách thử...

Được BoyChanDoi78 sửa chữa / chuyển vào 12:38 ngày 09/08/2008

Vậy với con Main này thì nhiệt độ luôn ở 70 - 80 dọ thì có bình thường không EM cũng hơi hoang mang vì nhiệt độ cao quá , main mới mua 2 ngày ở mai hoàng

Trích từ bài của January15 viết lúc 14:09 ngày 09/08/2008:

Vậy với con Main này thì nhiệt độ luôn ở 70 - 80 dọ thì có bình thường không EM cũng hơi hoang mang vì nhiệt độ cao quá , main mới mua 2 ngày ở mai hoàng

Quá bất bình thường. Mang ra bảo hành cho lành.

vydieu_0605

Trích từ bài của January15 viết lúc 14:09 ngày 09/08/2008:Vậy với con Main này thì nhiệt độ luôn ở 70 - 80 dọ thì có bình thường không

Đương nhiên là không bình thường. Nhiệt độ cho phép của CPU có thể lên đến 65-70 độ C nhưng với mainboard thì không nên quá 50 độ C. Mới mua 2 ngày thì mang đến đề nghị đổi, hầu hết các công ty máy tính đều cho phép đổi ngay trong tuần đầu tiên. Có điều bạn phải kiểm tra lại xem có chính xác là nóng đến mức ấy hay không, chứ bọn kĩ thuật viên thì nhiều lý do để từ chối bảo hành lắm. Khách hàng hầu như lúc nào cũng phải nhận phần thua nếu không chuẩn bị kĩ về kiến thức để đối phó với họ.

rongconmangkinh

Trích từ bài của mrhugolina viết lúc 09:01 ngày 09/08/2008:Lỡ cài cái windows genuine rồi giờ phải làm thế nào để gỡ ra

Chính xác nó là Windows Genuine Advantage, một công cụ kiểm tra bản quyền phần mềm của Microsoft xây dựng để chống lại chuyện vi phạm bản quyền tràn lan đối với hệ điều hành Windows XP. Mặc định thì nó tự động được download và cài đặt vào máy nếu chọn tùy chọn Express càitrong phần Windows Update. Phiều toái thứ nhất là bắt buộc phải chờ 15 giây ở màn hình welcome, phiền toái thứ hai là rất hay nhảy lên từ systray để gào lên rằng "Rất có thể bạn đang vi phạm bản quyền" gì gì đó. Lỡ cài rồi thì xử lý nó như sau:

1. Khởi động vào DOS. Truy cập vào phân vùng chứa hệ điều hành bằng NTFS Pro (hay các phần mềm tương tự) nếu là phân vùng ấy là NTFS. Hiren BootCD là lựa chọn số 1.

2. Vào thư mục WINDOWS\system32

3. Gõ lệnh del wga*.*

4. Done

sisi_hateyou

Trích từ bài của BoyChanDoi78 viết lúc 17:38 ngày 09/08/2008:

Đương nhiên là không bình thường. Nhiệt độ cho phép của CPU có thể lên đến 65-70 độ C nhưng với mainboard thì không nên quá 50 độ C. Mới mua 2 ngày thì mang đến đề nghị đổi, hầu hết các công ty máy tính đều cho phép đổi ngay trong tuần đầu tiên. Có điều bạn phải kiểm tra lại xem có chính xác là nóng đến mức ấy hay không, chứ bọn kĩ thuật viên thì nhiều lý do để từ chối bảo hành lắm. Khách hàng hầu như lúc nào cũng phải nhận phần thua nếu không chuẩn bị kĩ về kiến thức để đối phó với họ.

Em tháo tung 1 bên vỏ ra , dùng 1 cây quạt để thổi bên cạnh thì nhiệt độ giảm còn ~ 65 độ . CPU và chip cầu bắc ~ 50 độ , nhưng nếu vào game thì thì tăng lên ~ 60 độ .

Tiện thể các bạn cho em biết có cách nào để tản nhiệt tốt nhất cho main không ạ ?

trungnhutinfor

Trích từ bài của SaySorry viết lúc 18:41 ngày 09/08/2008:Tiện thể các bạn cho em biết có cách nào để tản nhiệt tốt nhất cho main không ạ ?

Tìm cái quạt dùng cho ổ cứng (loại nhỏ thôi) rồi cắm vào đường 12V của nguồn (dây màu vàng, còn dây đỏ là 5V), lắp vào cục tản nhiệt của chip mainboard. Chip nào nóng thì lắp quạt vào chip đấy. Chú ý nguồn có thể bị quá tải nếu công suất không đủ. Nếu là nguồn 450W hay cao hơn thì lắp 4 cái quạt cũng không thành vấn đề (giả sử là máy của bạn dùng 1 HDD, 1 CD-ROM, 2 quạt 80mm cho case và 2 thiết bị USB). Mainboard vài loại có chip cầu nam để trần không có tản nhiệt, nếu trên đấy không có tem thì tự chế cục tản nhiệt (tháo ở main khác hay lấy từ con CPU socket 370 đời cũ) lắp vào, nhớ bôi silicon đủ dày để lấp khoảng trống. Chú ý là nếu mainboard mới, còn bảo hành thì cái khoản tự chế ấy phải hết sức cẩn thận. Gì chứ lý do để từ chối bảo hành thì bọn công ty có đến hàng tấn.

Trước hết xin Thank chú Vô Độ & Chán Đời vừa tận tình chỉ dẫn

sau đó là 1 câu hỏi mới, lần này hơi khoai, nhờ tất cả giúp dùm.

Số là con laptopn DELL M1530 đang sử dụng bình thường tự dưng có ai đó phá gì

mà bây giờ khởi động vào thì thấy dòng chữ ở dưới:

"Hard-disk #***01094928-595B, the system Primary HDD, is protected by a password authentication system. You cannot access data on this hard driver without the correct password"

Tình trạng:

- Phải nhập pass HDD thì mới vào được windows (mà có biết cái pass nó là gì đâu mà nhập), không nhập hay nhập sai thì máy tự tắt

- Không thể bấm f2 để vào set up bios

- Không thể lấy cái CD trong ổ (dạng nuốt) ra

Cuối cùng đang khóc vật vã với tình hình trên đây

yu_sona87

Trước hết đề nghị bác không được hiểu nick của tớ là chán đời nhé. Gọi là Chân Dơi thì còn tạm được. Sau đấy là bó tay toàn tập với con Dell của bác. Dell thì vào CMOS bằng F2 là chắc chắn rồi, cài password HDD chỉ có thể từ CMOS, nhưng vào đấy không được thì "em xin thua". Riêng về phần ổ quang thì tớ dùng loại ổ nuốt đĩa cũng không ít nhưng đều có lỗ để chọc que lấy đĩa ra mà? Chẳng lẽ ổ của bác lại không có? Nếu cũng không nốt thì "thôi là hết I''m run away" nhé

lamphong_02

Trích từ bài của BoyChanDoi78 viết lúc 11:53 ngày 11/08/2008:

Trước hết đề nghị bác không được hiểu nick của tớ là chán đời nhé. Gọi là Chân Dơi thì còn tạm được. Sau đấy là bó tay toàn tập với con Dell của bác. Dell thì vào CMOS bằng F2 là chắc chắn rồi, cài password HDD chỉ có thể từ CMOS, nhưng vào đấy không được thì "em xin thua". Riêng về phần ổ quang thì tớ dùng loại ổ nuốt đĩa cũng không ít nhưng đều có lỗ để chọc que lấy đĩa ra mà? Chẳng lẽ ổ của bác lại không có? Nếu cũng không nốt thì "thôi là hết I''''m run away" nhé

Sozi chú Chân Dơi nhé

Hiện tại vừa vào được Bios Setup = F2, vừa lấy được cái đĩa quỷ quá trong đó ra rồi.

Nhưng vẫn không vào windows được vì không có pass HDD

Thế không có chỗ nào để reset password à? Thú thật là tớ cài laptop cũng không ít nhưng chưa bao giờ chọc ngoáy vào cái chỗ HDD password cả... Nghe nói password HDD nó lưu trong chip của HDD nên có tháo ra mang sang máy khác cũng bó tay...

Amot

Trích từ bài của mrhugolina viết lúc 14:16 ngày 11/08/2008:

Sozi chú Chân Dơi nhé

Hiện tại vừa vào được Bios Setup = F2, vừa lấy được cái đĩa quỷ quá trong đó ra rồi.

một số topic cụ Gú Gồ cung cấp, bác vào tìm hiểu thêm nhé

http://www.techspot.com/vb/topic18780-pg3.html

http://www.annoyances.org/exec/forum/winxp/t1153476789

ga_oanh

Trích từ bài của khiemtr viết lúc 00:52 ngày 12/08/2008:

Trích từ bài của mrhugolina viết lúc 14:16 ngày 11/08/2008:

Sozi chú Chân Dơi nhé

một số topic cụ Gú Gồ cung cấp, bác vào tìm hiểu thêm nhé

http://www.techspot.com/vb/topic18780-pg3.html

http://www.annoyances.org/exec/forum/winxp/t1153476789

Thank bạn, vừa đọc nát nhưng chưa tìm ra cách giải

kì lạ

em cài font .vntime các thứ rồi (từ vietkey)

xem trong thư mục fonts cũg vừa có

vậy mà trong office nó đek lịêt kê các font ấy để mình chọn

Làm nào để lôi chúg ra h các bạn *_*

à, vừa mở notepad cũg chả thấy mấy font .vntimes *_*

Các chủ đề có liên quan khác